หัวข้อ: ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 11

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา

ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 11

Preposition Part 2

สวัสดีครับชาวบ้านมหาทุกท่าน ห่างหายกันไป 2 วันคงสะบายดีกันทุกคนนะครับ หนุ่มพัทยาเองก็ติดภาระกิจการงานเลยไม่ได้เข้ามาพบปะพี่น้องบ้านเรา วันนี้หนุ่มพัทยาก็จะมาต่อเรื่องคำบุพบทจากตอนที่แล้วครับ

Compound Preposition - บุพบทผสมตั้งแต่ 2 พยางค์ขึ้นไป มีอะไรบ้างมาดูกันเลยครับ

about เกี่ยวกับ เช่น We’ll talk about preposition today.

above เหนือ The picture is hanging
    above the bed.

along ตาม I walked along the road.

around แถวๆ It there a post office around here.

across ข้าม I saw a buffalo walked across the street.

against ต่อต้าน You're doing against the the law.

after ภายหลัง I’ll go to the movie after the job.

among ระหว่าง Ta Ta Young is a famous singer among Thai people.

between ระหว่าง How do you feel between us?

before ก่อน Please lock the door before going outside.

behind ข้างหลัง There is a factory behind my house.

beside ด้านข้าง Somsak sits beside Somri.

below ด้านล่าง There is a monster below the well.

into เข้าไปใน Don’t litter the trash into the river.

inside ข้างใน If there is a big storm, please

stay inside the house.

outside ข้างนอก It is dangerous to stay outside at night here.

over เหนือ, บน I saw a plane flaying over my
    house.

opposite ตรงข้าม The school is opposite the temple.

out of ออกจาก,เกิน Please keep it out of reach of children.

towards ตรงไปยัง A crocodile swam toward me.

under ใต้ The children are playing under the tree.

underneath ภายใต้ There is something strange
    underneath the water.

without ปราศจาก I can’t live without you.

เป็นยังไงกันบ้างครับสำหรับคำบุพบท ง่ายๆเองใช่ไหนล่ะครับ ทีนี้ก็ให้ชาวบ้านเราลองไปหัดแต่งประโยคดูนะครับ ยังไม่หมดครับสำหรับคำบุพบท เอาไว้ชั่วโมงหน้ามาต่อกันนะครับ บางคนอาจจะสงสัยว่ารอบนี้หนุ่มพัทยาทำไมไม่แปลให้ ก็เพราะหนุ่มพัทยาเห็นว่ามันเป็นประโยคที่สั้นและก็ง่ายที่จะแปล อีกอย่างก็อยากให้ชาวบ้านเราฝึกการแปลไปด้วยเพื่อให้เกิดความชำนาญครับ สำหรับวันนี้สวัสดีครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    Good afternoon teacher..thank you..pleas sit down.
    ขอบคุณหลายๆอาจารย์...ขอ copy..
    ไปฝาก...เทวดา..อยู่บ้านแหน่ส่งไปเรียนพิเศษยามกลับมาถามกะฮูเรื่อง

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่หาสาระมาแบ่งปัน แบบง่ายๆผมกะสิบอกอาจารย์แบบง่ายๆว่า

" I am cannot live without baanmaha ."
    c06: ฮักบ้านมหาคักกะยังว่า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    แม่นคืออ้าย คนบ้านบ้าน ว่าละครับ เด็กน้อยอยู่แถวบ้านพวกหลานไปเรียนพิเศษไปดู๋ๆ บัดถามบ่อฮู้เรื่องราวเลย..ผมว่าสูสิไปเรียนหา satag หยังเปลืองเงินซื่อๆ....
    (ขออนุญาตไช้ภาษาเพราะว่าเป็นชั่วโมงเรียน) อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนพนมไพร
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่หาสาระมาแบ่งปัน แบบง่ายๆผมกะสิบอกอาจารย์แบบง่ายๆว่า

" I am cannot live without baanmaha ."
    ขออนุญาติแก้ไขสักนิดครับ I am can not live without Baanmaha. ในประโยคนี้จะเห็นว่ามีกริยา 3 ตัวเลยทีเดียว ประโยคที่ถูกต้องควรจะเป็น I can not live without Baanmaha. ไม่จำเป็นต้องมี am ในประโยคนี้ครับ เพราะว่าเรามีกริยาช่วย can ซึ่งใช้กับ live อยู่แล้ว:l-:l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

:l- เยี่ยมค่ะเยี่ยม เรียนมาก่าสิคืนเพิ่นหมดแล่วหล่ะ ย่อนเว่าตะลาว ฮาาาาา:,1-