Good afternoon! สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน วันนี้ที่พัทยาอากาศดีตั้งแต่เช้าเลยครับ หนุ่มพัทยาเองก็ตื่นสาย เมื่อคืนนอนดึกไปสักหน่อยมาทำงานแทบจะไม่ทัน สำหรับวันนี้หนุ่มพัทยาว่า เรามาเรียนเรื่องเบาๆกันดีกว่านะครับ ตามหนุ่มพัทยามาเลยครับ

Preposition อ่านว่า เปรปโปสิชั่น - บุพบท

บุพบท คือ คำเชื่อระหว่างกริยา, นาม, สรรพนาม หรือ คำอื่ใด เพื่อบอกสถานที่,
เวลา, ทิศทาง และอื่นๆ แบ่งตามลักษณะได้ 4 ประการ

1. Simple preposition อ่านว่า ซิมเปิล-เปรปโปสิชั่น = บุพบทคำเดียว มาดูกันเลยครับว่ามีอะไรบ้าง

at ที่ เช่น Please look at me. มองมาที่ผมด้วยครับ

from จาก เช่น I come from Thailand. ผมมาจากประเทศไทยครับ

off ออกไป,หมด,สิ้นเชิง,พ้น,จากไป,ขาด เช่น A pencil fell off the table. ดินสอหล่นลงจากโต๊ะ

with กับ, ด้วย เช่น Would you like to come with me? คุณอยากจะมากับผมไหม?

by โดย, ข้าง เช่น John goes to school by bus. จอห็นเดินทางไปโรงเรียนโดยรถบาส

down ลง เช่น There is heavy rain down to the south of the country. มีฝนตกหนักลงไปทางตอนใต้ของประเทศ

round รอบๆ เช่น I drove round the town. ผมขับรถเล่นรอบเมือง

up ขึ้น เช่น Please move up your hand. ช่วยยกมือขึ้นด้วยครับ

of ของ เช่น Warinboy is a friend of mine. คุณวารินบอยเป็นเพื่อนคนหนึ่งของผม

to ถึง, เพื่อจะ เช่น I sent a letter to my friend. ผมส่งจดหมายถึงเพื่อน

through ผ่าน เช่น A ghost can walks though the wall. ผีสามารถเดินทะลุผ่านกำแพงได้

till จนกระทั่ง เช่น I work from Monday till Friday. ผมทำงานวันจันทร์กระทั่งถึงวันศุกร์

since ตั้งแต่ เช่น The company was closed since 1980. บริษัทถูกปิดมาตั้งแต่ปี ค.ศ 1980

for เพื่อ, เป็นเวลา เช่น I have been staying at Pattaya for a long time. ผมอยู่พัทยามาเป็นเวลานานแล้ว

in ใน เช่น I will go to see you in an hour. ผมจะไปพบคุณในอีกหนึ่งชั่วโมงนี้

on บน เช่น A bird is on the tree. นกอยู่บนต้นไม้

past ผ่าน, เลย เช่น I live in the house just past the temple. ผมอาศัยอยู่บ้านหลังที่ผ่านวัดมาสักหน่อย

until จนกระทั่ง เช่น DJ Lukhin is on holiday until Sunday. ดีเจลูกหินหยุดพักผ่อนจนกระทั่งถึงวันอาทิตย์

ชาวบ้านเราลองแต่งประโยคที่มีคำบุพบทดูนะครับ ไม่ยากเลย ยังไม่หมดนะครับสำหรับคำบุพบท เดี๋ยวชัวโมงหน้าเราจะมาต่อกันครับ สำหรับวันนี้สวัสดีครับ...:1-