หัวข้อ: เที่ยวเกาะ ฟังชาล (Funchal )โปรตุเกส

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

เกาทัณฑ์ เที่ยวเกาะ ฟังชาล (Funchal )โปรตุเกส

Funchal Madeira เป็นเกาะสุดฮิตของคนอังกฤษค่ะ เพราะไม่ไกล เดินทางด้วยเครื่องบินประมาณ 3.40ชม.

อากาศก็ไม่ร้อนมากเหมือนทางเอเชีย เกาะนี้สะอาด น่าอยู่และมีความปลอดภัยสูง

อาชญากรรมก็แทบจะไม่มี ฉกชิงวิ่งราวก็ไม่มี ในเกาะก็มีสถานที่ท่องเที่ยวมากมาย รวมทั้ง

กิจกรรมสำหรับคนชอบเดินป่า มีหลายแบบให้เลือกค่ะ เดินแบบชมวิว ปีนเขา แบบเสี่ยง

และไม่เสียง ระยะใกล้ ระยะไกล มีทุกรูปแบบค่ะ ไปครั้งแรกก็ประทับใจมากๆ อาหารก็

อร่อย มีประชากรแค่ สองแสนห้าหมื่นกว่าคนค่ะ ข้อมูลจากไกด์ น้ำบนเกาะไม่เคยขาด

เหลือใช้อีกต่างหาก ใหลลงทะเลหล่ะค่ะ น่าเสียดายเนาะ นึกถึงบ้านเราหน้าแล้งจัง ช่วงที่

ไปเจอเทศกาลการฉลองการเก็บเกี่ยวไวน์ด้วยค่ะ มีการแสดงไวน์ ชิมไวน์ การแสดง

ดนตรี เต้นรำ สนุกค่ะ โรงแรมบนเกาะนี้โดยส่วนมากแล้วเป็นแบบไทม์แชร์ค่ะ เหมือน

เช่าซื้อ สมมุติว่าเม ซื้อสองอาทิตย์ เป็นเวลาสิบปี แต่เลือกที่จะไปช่วง เม.ย ของทุกปี ก็

เท่ากับว่าทุกๆปีเดือน เม.ย เมจะต้องไปอยู่เป็นเวลา สองอาทิตย์แล้วก็เชคเอ้าท์กลับบ้าน

คนอื่นก็เข้ามาพักแทนช่วงที่เมย้ายออก เพราะเค้าก็ซื้อเหมือนกันแต่ต่างเวลากับเม

ราคาแพง หรือถูกก็แล้วแต่ห้องใหญ่ เล็ก หรืออยู่ชั้นสูงวิวสวย ก็ต่างกันไปค่ะ แต่เกาะนี้

นิยมมากกับระบบไทม์แชร์ ซึ่งทางบ้านเราไม่มีแน่ๆ

ตามไปเที่ยวชมกันเลยค่ะ

ก่อนออกเดินทางขอซูมสักหน่อย ไปกับ อีสซี่เจท ค่ะ

เที่ยวเกาะ ฟังชาล (Funchal  )โปรตุเกส

เห็นเกาะแล้วค่ะ กรี๊ดดด

เที่ยวเกาะ ฟังชาล (Funchal  )โปรตุเกส

มาถึงโรงแรมก่าขอซูมอีกรอบค่ะ

มาถึงห้องก็จัดแจงเปลี่ยนเสื้อผ้า ออกไปสำรวจรอบๆก่อนค่ะ เพื่อไม่ให้เสียเวลา

เดินชมเมืองเค้าค่ะ สะอาดดีจัง

มีที่ยืนสูบบุหรี่ด้วยค่ะ

ตึกนี้ไม่ทราบว่าเป็นสถานที่ราชการรึเปล่า บางวันเห็นตำรวจมายืนอยู่ด้านหน้าตึกด้วย

ถนนสีลมบ้านเราค่ะ หรือสยาม อิอิ

ตลาดค่ะ หาซื้อผลไม้ไว้ตุนก่อน

อยากกินหยังเชิญเลือกซื้อเลยค่ะ แม่ค้าตื้อคัก

เดี๋ยวสิมีตอนต่อไปค่ะ อย่าฟ่าวกู้สาดหนีเด้อ อิอิ :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 15-09-2010 at 04:17. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

เกาทัณฑ์

ซื้อหมากม่วงกับหมากกอค่ะ อิอิ

แอ๊คก่อน ก่อนเพิ่นสิจัดงานค่ะ

วิวจากท่าเรือตอนแลงๆค่ะ

นั่งกระเช้าชมวิวค่ะ

ตาย่านแถ่ะสูงคัก

อีกวิว บ่อไกลจากตลาดค่ะ

ถนนหน่าเดินค่ะ แท็กซี่มีแต่เบนซ์เด้อค่ะหน่ะ 90% เบนซ์

วิวงามอีกมุมค่ะ

นั่งรถชมวิวรอบเมืองค่ะ

อีกมุมค่ะ

:1- แล้วสิมาต่อค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    บ้านเมืองคะเจ้า คือมาสะอาด เกลี้ยงตา น่าอยู่แท่...
    ชีวิตนี้ คือสิได้เบิ่งแต่รูปซ่ำนั้นหล่ะ.......

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดงน้อย
    บล็อก
    1
    ว้าวววว เมืองสวยมาก เหมือนดินแดนในฝันเลย อิจาจังเลยค่ะพี่..

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณสำหรับภาพและบรรยากาศงามๆครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ดอกมันปลา
    เมืองเพิ่นสะอาดน้อจ้า เบิ่งไปทางได๋กะงามจ้า เป็นตาไปเที่ยวจ้า
    ขอบคุณสำหรับภาพๆงามๆๆวิวสวยๆๆที่เอามาสู่เบิ่งจ้า

บ้านเพิ่นสะอาดหน่าอยู่อีหลีค่ะ บ่อได้ยกยอเพิ่นเด้อ ข่อยหล่ะสะออนหลาย

เป็นระบบระเบียบดีคัก ข้ามทางม้าลายก่าง่าย เพิ่นสิจอดไห่ข้ามแบบสบายๆเลยหล่ะ

บ่อคือบ้านเฮาค่ะ โอ้ยยย บ่ออยากเอาบ้านเฮาไปเทียบกับเพิ่นดอก อยากอายเพิ่น

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    เมย์จ๋า ป้าฮู้แล้วว่าเจ้าไป มาเดียร่าของโปรตุเกส โอเคจ้า ป้าไปลัดเบิ่งกลางๆเลยหลงว่าเจ้าพาไปเที่ยวไส อิอิ บ่อนเจ้าว่าสถานที่ราชการที่มีตำรวจนั้น ป้าว่าธนาคารคักๆ เพราะว่าอ่านคำว่าBANCO
    เดอ โปรตุกัล ธนาคารแห่งชาติ พะนะ(อาจจะเป็นตึกโบราณ)

ขอบคุณจ้าพี่เมษาที่พาเที่ยว
    บ้านเมืองเพิ่นงามน้อจ้า นางแบบกะสวย
    แต่ขึ้นกระเช้าชมวิวแพงขอลาเด้อจ้า ย้าน 55++
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุนนี ศรีเกษ
    เมย์จ๋า ป้าฮู้แล้วว่าเจ้าไป มาเดียร่าของโปรตุเกส โอเคจ้า ป้าไปลัดเบิ่งกลางๆเลยหลงว่าเจ้าพาไปเที่ยวไส อิอิ บ่อนเจ้าว่าสถานที่ราชการที่มีตำรวจนั้น ป้าว่าธนาคารคักๆ เพราะว่าอ่านคำว่าBANCO
    เดอ โปรตุกัล ธนาคารแห่งชาติ พะนะ(อาจจะเป็นตึกโบราณ)

เมก่าว่าธนาคารเพิ่นแน่ๆหล่ะป้าแดง สงสัยธนาคารแห่งเกาะเนาะ แบงโก หนี่ อิอิ :l-

Tags for this Thread