หัวข้อ: กีต้าเล่นพินได้ไหม

usaman
    Guest

กีต้าเล่นพินได้ไหม

ใครเป็นสอนหน่อยครับ ผมกำลังหัดอยู่ครับ

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: กีต้าเล่นพินได้ไหม

ถ้าถามว่ากีตาร์สามารถนำมาเล่นพิณได้ไหม..................
    เล่น หมายถึงเล่นแบบไหนล่ะ
    แบบแรก ถ้าสมมมุติว่าจะเอา กีตาร์ที่ไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลย(ในที่นี้หมายถึงกีตาร์ไม่ต้องนำมาตั้งสายใหม่)มาเล่น แบบนี้ได้ครับ เห็นกันอยู่ทั่วไปครับส่วนมากทุกวันนี้ เขาจะเริ่มใช้แบบนี้กันมากขึ้น ตามวงหมอลำซิ่งก็ใช้แบบนี้กันมากครับ เพราะว่า สามารถเล่นคอร์ดกีตาร์ได้ในขณะเดียวกัน มันจะเล่นได้หลากหลายดีครับ เล่นเพลงได้ทุกแนว โดยใช้กีตาร์ตัวเดียว..............
    แบบต่อมา เล่น อีกแบบหนึ่งก็คือ เอากีตาร์ มาตั้งสายใหม่.... ตั้งเหมือนสายพิณเลย แบบนี้ก็พอมีนะครับแต่ไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ ผมเองก็ไม่รู้ว่ามีคนเล่นแบบนี้มากแค่ไหน แต่สมัยก่อนที่ผมยังไม่มีพิณ ก็เล่นแบบนี้ และก็เคยเห็นบางคนเขาเล่นกัน แบบนี้มันก็ค่อนข้างที่จะเล่นยากกว่าตัวพิณจริงๆ นิดๆ แต่จะหลากหลายกว่าพิณคือจะเล่นได้หลายคีย์(พูดถูกมั้ยนี่).. แบบนี้จะมีข้อเสียตรงที่ จะไม่สามารถเล่นคอร์ดได้ ดังนั้นพวกเพลงสตริง หมดสิทธิ์....... 8) 8)

สรุปแล้ว กีตาร์ สามารถเล่นเป็นลายพิณได้ครับ ก็ต้องขึ้นอยู่กับความชำนาญด้วยเช่นกัน
    แต่ความรู้สึกส่วนตัวผมนะ ผมคิดว่าเสียงพิณมันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว ถึงเอากีตาร์มาเล่นให้เหมือนอย่างไร ก็ไม่เหมือน(ความคิดส่วนตัวนะครับ) แต่ที่พูดมาเมื่อกี้แบบแรกน่าจะดีสุด เพราะว่ามันหลากหลายกว่า แต่ถ้าหากยังหลงรักเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเสียงพิณละก็.... เล่นพิณดีกว่าครับ 8) 8)

หยึ๋ยยย ลืมไป นอกเรื่องมาเยอะ555.... ส่วนการเล่นที่แท้จริงนั้น ตัวผมไม่ชำนาญ555 ต้องรอให้คนที่มือออาชีพมาสอนดีว่า เพราะผมเล่นแต่พิณ 8) 8)

หมายเหตุ** ข้อความที่เขียนมานี้ยังเป็นข้อความที่เขียนออกมาจากประสบการณ์อันน้อยนิด.... รอการชี้แนะจากผู้เชี่ยวชาญ หากมีข้อผิดพลาด และต้องการที่จะเพิ่มเติม ยินดีครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
    มือพิณน้องใหม่

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

หนอน[CoM]
    Guest

เสียงพิณเพราะดีกว่า เสียงกีต้าร์(ที่นำมาเล่นพิณ)
    มีเอกลักษณ์ในตัวเหมือนท่านมือพิณน้องใหม่ว่านั่นและคร้าบบบบบบบ
    หนับหนุนๆๆ

korkom
    Guest

ผมก้อว่าเสียงพิณหม่วนกว่าเด๋...

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: กีต้าเล่นพินได้ไหม กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ รื่นฤดี
    กีตาร์ เล่ยยากอ่ะ .... สายมันเยอะ ทำให้เรา งง หึๆๆ เหมือนๆที่เราเจออะไร
    มีสายเยอะๆ ยุ่งๆ เราก็ไม่ค่อยชอบ หึๆ อีกย่าง สายมันก็ใหญ่ด้วย เจ็บมือ

และ หากคุณจะเล่นแบบพิณ ... คุณต้องเล่นข้ามขั้นนะครับ

เหมือนแบบคุณมือพิณน้องใหม่ ตอบครับ แบบที่ 1 คือ เอากีตาร์มาเล่นได้เลย
    ตั้งสายแบบกีตาร์ เพราะพิณบางคนเขาก็ตั้งสายแบบกีตาร์เล่นก็มีครับ

ตั้งสายแบบกีตาร์ เขาตั้งเล่นแบบลำซึ่งใช่ไหมครับ คุณมือพิณน้องใหม่
    ครับ........ส่วนมากทุกวันนี้จะเริ่มกีตาร์เข้ามาเล่นเยอะมากครับเพราะ ถ้ามือกีตาร์เก่งจริง เขาจะใช้กีตาร์ตัวเดียวและเล่นได้ทุกแนวเพลงเลย...
    นอกเสียจาก วงวงนั้นเป็นวงที่ให้ความสำคัญเกี่ยวกับเรื่องเสียงจริงๆ หรือเป็นวงใหญ่ๆ เขาจำเป็นที่จะต้องใช้เสียงจากพิณจริงๆ เพราะอย่างที่บอกไปแล้วพิณมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว Re: กีต้าเล่นพินได้ไหม Re: กีต้าเล่นพินได้ไหม Re: กีต้าเล่นพินได้ไหม ยังไงก็ขาดไม่ได้
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

บ่าวอุบลมิวสิค
    Guest

ปัจจุบัน ทีมงานบ่าวอุบลก็ใช้ กีตาร์แทนพิณครับ เพราะว่าไม่ได้เล่นเฉพาะลำซิ่งอย่างเดียว จึงทำได้หลากหลายกว่า แต่ถ้าจะไปแห่กลองยาว ผมว่า พิณ ที่ทำจากไม้ขนุน (ไม้บักมี่) จะดีที่สุดครับ เบาด้วย เสียงเพราะด้วย

chimplee16
    Guest

8)เออ พูดถึงเรื่องพิณ ผมก็มักหลาย แต่หาโน้ตเล่นยากครับ...........คิดแล้วอ Re: กีต้าเล่นพินได้ไหมยากท้อเด้

notong
    Guest

เล่นได้น่ะคับขนาดปู่ผมยังลองเล่นกีต้าร์ผมเป็น พิน เลยคับขนาดได้ยินแล้วเรียกว่าสุดยอดได้เลยคับ
    *ปู่ผมเป็นมือพินที่เจ๋งที่สุดคับ