... ผมได้รับ ไปรษณียบัตร ฉบับหนึ่งจาก นักเรียนวิวัฒน์พลเมือง ที่ผ่านการบำบัดครบ ๑๒๐ วัน...
“ กราบสวัสดี พ.ท...... (ลูกผู้ชายตัวจริง ) และ ร.ท.... (รอง หน.ชุดครูฝึก AF)
ครูเชษ ครูชนะ และครูทุกคนที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ ผมกลับถึงบ้านด้วยความปลอดภัยดีครับ แล้ว
ก็ไม่ได้นึกถึง”ยา” แต่อย่างใด ต้องขอขอบคุณครูที่สอนผมมาดี ผมจึงดีเหมือนที่ครูทุกคน
สอนสั่งและฝึกฝนให้ผม เข้มแข็งทั้งร่างกายและจิตใจ รู้จักคิดอย่างมีเหตุผล มีความรับ
ผิดชอบ มีความรักต่อตนเองครอบครัว และส่วนรวม ถึงตอนนี้ผมกล้าพูดได้เต็มปากไม่
อายใครเลย ที่ได้ผ่านศูนย์วิวัฒน์แห่งนี้ ตรงกันข้าม ผมภูมิใจเสียอีกที่ได้เข้ารับการบำบัด
ฟื้นฟู เพราะทำให้ผมได้รู้จักคุณค่าของชีวิตและทำให้รู้ว่ายังมีคนรักเรารอคอยการกลับ
มาของผมอยู่ ขึ้นชื่อว่าครูถ้าไม่ดุแล้วจะเอา นรว.อย่างพวกผมให้อยู่ในกรอบได้อย่างไร?
ขนาดครูดุยังมีคนมึนออกนอกกรอบเลย ผมนะเหนื่อยแทนครูจริงๆ ครับ ยังไงก็ขอเป็น
กำลังใจครูทุกคนทุกท่านสู้ๆ...เพื่อคืนคนดีสู่สังคม...” นี่คือส่วนหนึ่งจากกำลังใจที่มีให้เรา
... พวกเราทำหน้าที่เสมือนเรือจ้าง ไม่ทราบว่าส่งถึงฝั่งแล้วพวกเขาจะไกลฝั่งขนาดไหน
ตราบใด ปัญหายาเสพติดยังเป็นเรื่องใกล้ตัวและ “ยา” หาได้ง่ายกว่าเศษสตางค์...

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=MQ3Z19JPCi4