หัวข้อ: บ้านมหาอยู่ไหนครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย บ้านมหาอยู่ไหนครับ

"หวัดดีครับพี่พล ผมอยากทราบว่าบ้านมหาอยู่ไหนครับ พอดีผมอยากจะนำผ้าป่าไปทอดที่บ้านมหาครับ" มีพวกเราบางคนโทรไปหาผม

ผมขออนุญาตนั่งงง 1 นาที ก่อนที่จะตอบคำถาม "เอ้อ..อ่า หมู่บ้านมหาไม่มีหรอกครับ"

"แล้วทำไมเว็บจึงชื่อบ้านมหาล่ะครับ เห็นมีผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน กำนัน อบต. นักการภารโรง ผมนึกว่าเป็นเว็บไซต์ของหมู่บ้าน ผมอยากจะไปเยี่ยมครับ" เขายิงคำถามต่อ

"เอ้อ...อ่า ผมก็ไม่ทราบครับ สงสัยเว็บมาสเตอร์คงจะบวชนานจนได้เป็นมหามั้งครับ" ผมตอบแบบส่งเดช เพราะผมเองก็ไม่ทราบที่มาที่ไปของเว็บบ้านมหาดอทคอมว่า ทำไมจึงชื่อว่า "บ้านมหาดอทคอม" แทนที่จะเป็น "บ้านมหาสนุกดอทคอม" :l-

ทุก ๆ ครั้งที่ผมแนะนำผู้คนให้เข้ามาเยี่ยมชมเว็บไซต์นี้ คำถามแรกคือ เป็นเว็บธรรมะหรือ ? คงจะเห็นหน้าตาผมเป็นคนธรรมะธัมโมมั้ง พุทโธ พุทโธ ป๊าดโธ่ บ้านมหาอยู่ไหนครับ

แต่เอาเถอะชื่อนั้นสำคัญไฉน ในเมื่อ ณ เวลานี้ คงไม่มีใครปฏิเสธว่าเว็บบ้านมหาดอทคอมได้ช่วยให้หมู่เฮา ไม่ว่าจะอยู่แห่งใดในโลกได้มาพบกัน ตามภาพข่าวที่ปรากฏไปแล้วนั้น

ประกาศ...คิวที่พวกเราจะเข้าเยี่ยมเยียน พล พระยาแล และคุ้มสามเสน เดือนนี้เต็มแล้ว ต้องรอเดือนหน้าครับ

ขั้นตอนการเข้าเยี่ยมคุ้มสามเสน ต้องไปรับบัตรคิวกับบ่าวจัย ตรวจภายใน (เฉพาะสุภาพบุรุษ) กับจ่าปั้ม ทำประวัติกับจ่าเหลือง เข้าเครื่องจับเท็จกับคนตระการ นำไปทรมาน (ละลายพฤติกรรม) กับต่วง เมื่อหายห่วงนำไปกินส้มตำบ้านเมรี และขั้นตอนสุดท้าย หากท้องไส้ดี จะพาไปไหว้เจ้าที่ ที่ปั้มน้ำมันฮ่าง ฮ่า ๆ ฮิ้ว ๆ ๆ บ้านมหาอยู่ไหนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 20-09-2010 at 20:35.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แนะนำเพิ่นให้มาทอดผ้าป่าอยู่วัด มหาชนะชัย บ้านทิดรสเด้อครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พบปะพูดคุย

ขออนุญาตขำก่อน

อ้ายพลฝากบอกต่อแน๊ บ้านมหาบ่มีพระ บ่มีมหา
    แต่หวยแม่นเด้อ หลายสำนักมาประจำอยู่บ้านมหา
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แวะมาหยิบบัตรคิวก่อนจ้า มายาวแท้สิบ่ได้จองข้ามปีคือหมอสะบ้อจ้า
    ขั้นตอนสุดท้าย แพงคือจะบ่ผ่านดอกอ้ายพลเป็นโรคกระเพาะ(ยัก)แมะจ้า
    ชื่อเว็บกะบอกอยู่แล้วน้อจ้าว่าบ้านม(า)หา มาแล้วบ่หนีไปไส วัดถ่ำกระบอกกะเอาบ่อยู่
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    5555555
    ไดอารี่แต่ละชุดมีมุขมาให้ขำตลอดเลยเนาะ

บ้านมหาอยู่ไหน...อยู่ในใจสมาชิกทุกคนจ้า..

เคยมีคนถามหมูน้อยเหมือนกันนะว่า...เวลาเปิดเว็บ

ถามว่า....เว็บบ้านมหาเป็นเว็บไซด์เกี่ยวกับอะไร

เว็บธรรมะใช่ไหม

เดียวนี้เธอปลงขนาดนั้นเลยเหรอ

อ่านธรรมะทุกวันเลยเนาะ..

เห็นเข้าเว็บนี้ประจำ....มีคติไรดีๆๆมาเล่าให้ฟังบ้างนะ :l-

เสียงคนรอบข้างถาม....

ให้ตอบคำถามก่อนได้ไหม...

ถามและสรุปเองแบบนี้จะถามทำไมเนาะคริๆๆๆๆๆ

เว็บธรรมะใช่ไหม..............ใช่..แต่แค่ส่วนหนึ่งในเว็บ(มีบอร์ดหนึ่ง)

จริงๆแล้วก็เหมือนทั่วๆไป..แต่มีจุดเด่นที่ต่างจากเว็บอื่นๆคือ

เป็นเว็บที่รวบรวม สาระความรู้ ศิลปวัฒนธรรม โดยหลักๆของภาคอีสาน

และมีภาคอื่นๆบ้าง และยังเป็นแหล่งบันเทิงทางด้ายเสียงเพลง

อีกที่หนึ่งที่มีดีเจ จัดรายการและเปิดเพลง..

ที่สำคัญสมาชิกในเว็บนี้มีอยู่ทั่วสารทิศในมุมโลก
    ..คริๆๆๆ

และที่ถามว่าเว็บบ้านมหา คือเว็บเกี่ยวกับพระเหรอ

จริงๆๆแล้ว คำว่า มหา แปลว่า ยิ่งใหญ่

เหมือนมหาวิทยาลัยฯ ประมาณนี้หรือป่าวคริๆๆ

:l-:l-:l-
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    มารับบัตรคิวครับพี่พล อยากไปศึกษาดูงานแถวนั้นหนะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ใช่ๆๆครับ ผมเปิดเว็บบ้านมหาที่ทำงาน เขายังหาว่าผมเข้าเว็บธรรมมะธรรมโม เลย อิอิ แต่ พอเขาเข้ามาดูเลยรู้ว่ามันไม่ใช่

ปล.ว่าแต่ว่า ชื่อบ้านมหา มีที่มาที่ไปยังไงเหรอครับ อยากรู้เหมือนกัน

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    อิอิ ผ้าป่ามาลงทางครัวเมรีคนงานก่อนเด้อจ้า ค่อยไปเด๋ยวจะพาไปดอก คุ้มสามเสน อิอิ

ยินตอนฮับทุกท่านจ้า
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    เดือนนี้คิวบ่ว่างแล้วติครับ อ้อยซั่นต้นเดือนหน้าเนาะครับ 555
    หรือคิวยาวฮอดปีหน้าแล้วคือว่าติครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวพุเตย
    โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ตะแม่นหลายขั้นตอน

มักตอนสุดท้ายแมะ พาไปไหว้เจ้าที่ยุปั้มฮ้างพะนะ เอิ้ก ๆ ๆ

คือคิดได้หว่า

Tags for this Thread