หัวข้อ: จู๋จี๋ กับ จี๋จู๋

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก

จู๋จี๋ กับ จี๋จู๋

จู๋จี๋ คืออาการกระหนุงกระหนิง ที่พบได้ทั่วไปในคู่หนุ่ม-สาว (ไม้เว้นแม้แต่หนุ่มสาวที่วัยเหลือน้อยและน้อยเหลือทั้งหลายค่ะ) ซึ่งจะพบกับอาการนี้มากในช่วงข้าวใหม่ปลามัน หรือภาษาวัยรุ่นเรียกว่า..ช่วงโปรโมชั่น..(พอหมดโปร..ค่าโทรก็จะกลับมาแพงเหมือนเดิมอะไรประมาณนี้แหล่ะค่ะ)

จู๋จี๋ เป็นคำกิริยาที่ต้องใช้คนสองคน มาประกอบกัน (ถ้าจู๋จี๋กับตัวเองคงจะเข้าขั้นบ้าไปแล้วล่ะค่ะ) ทำได้ทั้งในที่ลับตาและไม่ลับตา เช่น ห้องนอน ห้องน้ำ หรือที่สาธารณะเช่น บนรถไฟฟ้า ในห้องเรียน ในห้างสรรพสินค้า และสถานที่อื่นๆ ที่เจ้าตัวจะสรรหาได้ในเวลานั้น (เอ๊ะ..เวลานั้นคืออะไร เขียนไปก็งงไป ..แต่ช่างมันเถอะค่ะ เรามาจู๋จี๋กันต่อดีกว่าเนอะ)

วิธีดูว่าคนสองคนนั้นเค้าจู๋จี๋กันหรือเปล่า ให้สังเกตว่าเค้าพูดชัดหรือไม่นะคะ เพราะถ้าคนจู๋จี๋กันเค้าจะพูดไม่ค่อยชัดค่ะ เช่น คืนนี้ตะเองจะโทรหาเค้าป่ะ...ทำไรอยู่เหยอตะเอง..คิดถึงตะเองที่สุดเยย...รักนะจุ๊บๆๆๆ (มันคนนั้นจะพูดโทรศัพท์ว่าอย่างไรไม่รู้ แต่ที่แน่ๆถ้ามีคำว่า จุ๊บๆ ใช่แน่ๆค่ะ มันกำลังจู๋จี๋ กันอยู่ ) อาการที่ตามมาหลังจากได้ยินและได้เห็นของคน..โสดอย่างดิฉัน(กล้าพูดเนาะโสดอย่างดิฉัน อิอิ) อาการที่ตามมาจะมีอยู่สองอาการค่ะ อาการที่หนึ่งคืออิจฉามากกกกกก...จนขอบตาร้อนผ่าวไปหมด ..ก็คนมันอยากมีอาการอย่างนี้บ้างนี่นา แต่อยู่มาจนครึ่งค่อนชีวิตจนจะแย้มฝาโลงอยู่แล้ว ยังไม่มีคนที่จะหลงเข้ามาจู๋จี๋ด้วยเลยนี่นา .... .ส่วนอาการที่สอง อันนี้เรียกว่าอาการหมั่นไส้ค่ะ หมั่นไส้ที่บังเอิญไอ้คนที่เห็นดูจากหน้าตาแล้วมันน่าจะยังเรียนไม่จบประถมหรือหย่านมด้วยซ้ำ....ส่วนบางคนอายุอานาม น่าจะเลยหลักสี่ใกล้ถึงบางเขนไปแล้วด้วยซ้ำ.. ซึ่งฉันก็ได้แต่คิดในใจว่า....มรึงช่างกล้าเนอะ...มันไม่ได้อายกรูเลย..

ส่วนคำว่า จี๋จู๋ คือการเอานิ้วไปจิ้ม ส่วนที่ไวต่อความรู้สึก อย่าคิดลึกนะคะ ส่วนที่ไวต่อความรู้สึกคือ คอ เอว รักแร้ หรือส่วนอื่นๆในร่างกาย มีผลทำให้ผู้ถูกจี๋ (บางครั้งเรียกว่า..จั๊กจี้) ต้องดิ้นและหัวเราะออกมาแบบควบคุมไม่ได้ และคำว่า จู๋ คือสิ่งที่ชินจังเรียกมันว่า..ช้างน้อยค่ะ..เอาเป็นว่าทุกคนเข้าใจดีแล้วนะคะ ระหว่างคำว่า จู๋จี๋ กับ จี๋จู๋

ข้อควรระวัง..ไม่ควรเพิ่ม.. ม. ม้า..หลังจากพูดคำว่า จี๋..เพราะมันจะมาเป็นคู่เลยค่ะ

(ขอบคุณข้อมูลดีๆจากหนังสือ ฮาสุดติ่งค่ะ)
    สาวมุก / 22-09-2010
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวมุก; 22-09-2010 at 07:52.