หัวข้อ: ..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..

วันเสาร์ไปถวายเพล หลวงปู่ลาย วันอาทิตย์

น้องหลินไป ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น น้องหลินจะไปวัดเทิงภู

เทิงเขา นำฮ่อง นำห้วย เป็นส่วนใหญ่ค่ะ วัดนี่คุณบรรเจิด ทองแท้ เพิ่นกะมาบ่อย ๆ อยู่

ค่ะ วัดนี่อยู่ลึกเข้าไปในดงแหน่จักหน่อยค่ะ ทางไปลำบากพอสมควร ปานนั้นญาติโยม

กะไปบ่ขาดสาย มีพระ (ส่วนมากจะว่าหลวงตา หลวงปู่) จำพรรษาอยู่ 5 รูป

นับอายุรวมกันคงจะกายพันพุ่นล่ะค่ะ

..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..

ทางไปกะคือเห็นนี่ล่ะค่ะ หัวสั่นหัวคลอน ..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..

ผานางแอ่น เป็นหน้าผา มีโขดหินอยู่กลางป่าค่ะ
    ชื่อ ผานางแอ่น น้องหลินกะลืมถามอีกค่ะ ว่าเป็นมาจั่งได๋
    ไปเทื่อหน้า จั่งจะถามเด้อค่ะ ระหว่างรอให้ถึงเวลาเพล น้องหลินกะหย่าง
    สำรวจรอบ ๆ บริเวณ

มีเต่าโตใหญ่ สลักจากหินก้อนใหญ่

กุฎิหลังเก่าของหลวงปู่พิณ สมัยแม่ใหญ่ของน้องหลินยังอยู่เมือ 3 ปีให้หลัง
    หลวงปู่ยังพักอยู่ภุฎิหลังนี่อยู่ค่ะ

แนมไปแนมมา มีลิงแข่วฮ้างพร้อมค่ะ ดื้อหลายค่ะ ..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..

กุฎิหลังใหม่ของหลวงปู่พิณ ญาติโยมสร้างถวายเพิ่น หัวเรี่ยวหัวแรงหลัก
    คือ คุณบรรเจิด ทองแท้ เจ้าของบทเพลง อยากลืม อยากลืม ผู้หญิงคนนั้นตั๋วเป็น
    (จำชื่อเพลงบ่ได้จ้อย ..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..) น้องหลินเอิ้นว่า "กุฎิ อารมณ์รีสอร์ท" ..ถวายเพล หลวงปู่พิณ วัดถ้ำผานางแอ่น..

หมากส้มโฮงแห้งค่ะ ไผ๋บ่เคยเห็น งามคัก น้องหลินเก็บมาห้อยไว้ชายคาเฮือนอยู่ค่ะ
    (ขอเพิ่นแล้วเด้อค่ะ บ่เป็นเปรตดอก)

ลิงโตนี่ยามสำรวม กะสำรวมเป็นอยู่ค่ะ แต่ได้บ่เกิน 3 นาที

หลวงปู่พิณ แห่งวัดถ้ำผานางแอ่น แต่ว่าจะเอิ้นว่าวัดกะบ่ได้ดอกค่ะ เพิ่นเป็นสำนักสงฆ์

โรงครัวหลังคาแดงค่ะ หนึ่งในสิ่งปลูกสร้างบ่กี่อย่างของ สำนักสงฆ์หม่องนี่

ส่วนกุฎิ หลวงปู่รูปอื่น ๆ กะปลูกเสื่องไว้นำป่า ห่าง ออกไป เป็นการปลีกวิเวกที่ดีที่สุดเลยค่ะ

ปล. มื่อน้องหลินไป ไปพ้อเหตุการณ์น่าตื่นเต้นพอดีค่ะ มีญาติโยมเพิ่นว่าหลานสาวเพิ่นถูกคุณไสยฯ
    เล่นงาน เลยพาไปหาหลวงปู่ ให้รดน้ำมนต์ ตอนรดน้ำมนต์
    พี่สาวคนนั้นฮ้องไห้ เสียงดังเลยค่ะ น้องหลินบ่กล้าถ่ายรูปมาดอกค่ะ
    เกรงว่าจะเป็นการละเมิดความเป็นส่วนตัวของเพิ่น เรื่องแบบนี้
    กะแล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนน้อค่ะสำหรับน้องหลินแล้ว
    บ่อยากล้อเล่นกับความเชื่อของไผ๋ เลยได้แต่เบิ่งซื่อ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 27-09-2010 at 14:57.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    คือว่าสิไปเพลละน้องหลิน อ้ายเบิ่งนาฬิกาในรูปมันคือสิ เที่ยงคืนแล้วฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

เป็นตะไปสงบจิตรใจดีแท้ละ เบิ่งแล้วเป้นตะร่มรื่นดีเนาะทางสำนักสงฆ์เพิ่นกะดาย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

คนละเรื่องเดียวกัน

ราฟาเอล นาดาล กำลังทำบุญไส่บาตร ยามเช้าๆที่หัวหินด้วยจิตใจเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ก่อนลงแข่งขันเทนนิส ไทยแลนด์โอเพ่น 27-3ตุลาคม นี้ครับ

สร้างความประทับใจให้แฟนเทนนิส ชาวไทยและผู้พบเห็นเป็นอย่างมาก

ใจบุญและสมาธิดีแบบนี้แบบนี้ คว้าแชมป์ได้แน่นอน....สาธุ

ขอพื้นที่เจ้าของกระทู้ในการนำเสนอด้วยน่ะครับ...ขอบคุณภาพจาก เว็ป sanook.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่น้อย; 27-09-2010 at 18:40. เหตุผล: รูปบ่ขึ้นแมะจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    น่านๆ หั่งวาตั๊วะ ไปวัดหลวงตาเคน กะพ้อคนจ่อยๆ นั่งกอดเข่า

มาหาหลวงปู่พิณ กะพ้อคนถืกของ

บรื๋ออออออออออ คุณพระรักษาเด้อน้องหลิน

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    สาธุ โมทนาบุญจ้าน้องหลิน มัวัดป่าที่สงบๆ อาจารย์ดีๆมาฝากบอกพี่นิ บ่อยนะคะ ลูกชายพี่สนใจปีหน้าขอแม่ไว้จะไปบวชที่ประเทศไทยคะ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อิ่มบุญไปนำน้องหลินเด้อจ้า บรรยากาศเพิ่นเงียบสงบดีเนาะ เต่าทางอุบลกะจั่งแม่นโตไหย่ อิอิ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ธุจ้าขออนุโมทนาสาธุนำจ้าน้องหลิน วัดเผิ่นอยู่เป็นตาสงบดีน้อจ้าธุจ้า

มาเพลนำน้องหลิน ได้เห็นฮอด ราฟาเอล นาดาล นักเทนนิส ดัง :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มวีระ
    ....ขออนุโมทนาสาธุ ครับ ทางไปวัดเป็นตาลำบากเนาะครับ...ได่บุญหลายครับ.. บรรยากาศเป็นตาเงียบดีเนาะครับ...

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    คนบ่ค่อยได้เข้าวัด ขออนุโมทนาบุญนำแน่เด้อครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดนดาหาร
    อนุโมทนา สาธุนำเด้อครับ แบบนี่น่าจะชวนดีเจป๋องไปนำเนาะครับ อิอิ