หัวข้อ: เมื่อผมทำหน้าที่ยื่นเทียนชนวน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย เมื่อผมทำหน้าที่ยื่นเทียนชนวน

ในการสัมมนาหลาย ๆ ครั้ง ก็จะมีพิธีการเปิด-ปิดการสัมมนา ซึ่งผู้ที่เป็นประธานจะต้องจุดเทียนธูป (จุดเทียนก่อนแล้วจึงจุดธูป) บูชาพระรัตนตรัย หน้าที่ที่ผมไม่ชอบคือหน้าที่ยื่นเทียนชนวนให้ประธาน แต่ก็แทบจะทุกครั้งที่ได้มอบหมายให้ทำหน้าที่นี้ เพราะคงเห็นหน้าตาผมออกแนวธัมมะธัมโม..กระมัง ?

นานแล้วที่ผมไม่ได้ทำหน้าที่นี้ เพราะมีรุ่นน้องมาทำหน้าที่แทน แต่วันนี้น้องที่ทำงานลาป่วย อีกคนก็ติดสอบ ผมจึงได้รับหน้าที่นี้อีกครั้ง จึงมีความวิตกกังวลนิด ๆ เพราะประธานในวันนี้มียศระดับพลเอก

"อ่า...ขณะนี้ประธานได้เดินทางมาถึงโรงแรมแล้ว กำลังนั่งพักในห้องรับรอง" ใจผมเริ่มไม่ดี ไม่รู้ว่าร่างกายขณะนี้มันจะปวดอุจาระหรือว่าปัสสาวะก่อนดี เพราะมันเองก็รู้สึกสับสนเหมือนกันว่า ตกลงคุณจะสั่งให้ผมทำอะไรกันแน่ ฮ่า ๆ ๆ เมื่อผมทำหน้าที่ยื่นเทียนชนวน

นายทวารให้สัญญาณว่าประธานได้เดินทางมาถึงแล้ว "ทั้งหมดตรง ! ทุกคนยืนขึ้นพร้อมกัน...พรึบ ! ผู้กล่าวรายงานกล่าวรายงานจบ ประธานเดินขึ้นบันไดเวที เพื่อจะไปจุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย"

บรรยากาศในห้องเงียบกริบ "แชะผมจุดไฟแช็คไม่ติด งานเข้าแล้วเรา ผมเริ่มใจสั่น แชะ แชะ แชะ...โอ้แม่เจ้า ติดแล้ว ๆ ผมรีบจ่อเทียนชนวน เพราะท่านประธานเดินไปถึงที่โต๊ะหมู่บูชาแล้ว ผมรีบยื่นเทียนชนวนให้ท่าน "เอ้า...มา ๆ ๆ" ท่านพูดพร้อมรับเทียนชนวน และจุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย ...เหงื่อผมเปียกหลังเต็มไปหมดทั้ง ๆ ที่แอร์เย็นเฉียบ

"เปลวเทียนลุก พรึบ ! ผมสังเกตเห็นท่านประธานผงะเล็กน้อย ท่านคงจะตกใจนิด ๆ ก่อนที่จะก้มลงกราบที่แท่น โค้งคำนับธงชาติ โค้งคำนับพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และเดินลงจากเวที ผมเดินตามท่านลงมา ตัวผมเบาเหมือนยกภูเขาออกจากอกยังไงยังงั้น

ในช่วงพักการสัมมนา (พักเบรค) ผู้อำนวยการมาคุยกับผม "ผมคอยลุ้นคุณอยู่ กลัวว่าไฟแช็คจะไม่ติด เอ๊ะ แต่ตอนที่ผมเห็นคุณลองมันก็ติดดีนี่เนาะ"

"ครับผม...แต่ผมเป็นห่วงอย่างเดียวครับท่านผู้อำนวยการ ผมเป็นห่วงว่าตอนที่ท่านประธานจุดเทียน ผมกลัวว่าขนคิ้วท่านจะหายครับ เพราะผมเอาน้ำมันรอนสันเทลงไป กลัวว่าท่านจะจุดเทียนไม่ติดครับ" เอิ๊ก ๆ ๆ เมื่อผมทำหน้าที่ยื่นเทียนชนวนเมื่อผมทำหน้าที่ยื่นเทียนชนวนเมื่อผมทำหน้าที่ยื่นเทียนชนวน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 30-09-2010 at 15:53.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    5555555555555555555+

แต่ก็ดีกว่า จุด บ่ติดแม่นบ่คับ อ้ายพล เหอๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    กะดีกว่าผมอยู่ครับอ้ายพล ตอนนั้นผมเป็นพิธีกร กะเตรียมกับเพื่อนร่วมงานไว้แล้วว่า
    เวลาประธานมาให้ไปประจำที่ พอประธานมาถึงพักดื่มน้ำเล็กน้อยพอสมควร
    ผมกะกล่าวเชิญประธานทันที แต่ประธานไปยืนท่าหาคนยื่นเทียนชนวนบ่อพ้อ
    ผมบ่อฮู้สิเฮ็ดจั่งได๋ ไ้ด้แล่นไปจุดเทียนชนวนเอง เกือบงานล่ม
    เพื่อนร่วมงานที่นัดกันไว้จักไปเ้ข้าห้องน้ำแต่เหิง อยากเอาไมค์ทุบหัวกะปานนั้น

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สงสัยเพิ่นสิอาการคือผมล่ะครับทิดจ่อย แต่ผมอั้นไว้ครับ หมู่ทิดจ่อยสงสัยอั้นบ่อยู่ครับ 55555

ใส่น้ำมันลงไปหลายบ่จ้าอ้ายพล
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    หน้าที่นี่ผมทำอยู่เป็นประจำ หากผมบ่เป็นผู้จุดเอง ผมจะเป็นผู้เตรียมอุปกรณ์ ผมจะไม่ใช้นำมันรอนสัน เพราะเคยทำแล้วไฟมันสิแรงเกินไป อาจสิไปไหม้คิ้วท่านประธานได้ ผมจะใช้สำลีชุบยาหม่องพันปลายธูปหรือเทียนเอาไว้ ไฟสิติดง่ายและไม่แรง งานใหญ่ไมค์จะเสีย นั้นเป็นธรรมดาครับ ตอนเทสบ่มีปัญหาแต่ว่าตอนท่านประธานกล่าว มันจะมีปัญหาแทบทุกงาน บางเทื่อกะมีหมาจั๊กมาจากใส เห่าใส่กันกะมี

โอ้ว แมนบ่ครับหนุ่มเมืองกาญจน์ ได้ยินเสียงหมาเห่านำตี๊ครับ ป๊าด ตอนแรก ๆ ไมค์กะบ่ดังคือกันครับ ย่อนว่าลืมเปิดไมค์ครับ เลยบ่ฮู้ว่าตอนแรกที่เพิ่นเว่าสิเป็นเสียงคนหือเสียงหยังครับ อ่า ๆ ๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ฮ่าาาาาาาา ฮิ้วววววววววววว คิ้วเพิ่นหายหล่ะเจ้างานเข่าแน่ๆอ้าย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    เห็นแต่หัวข้อกระทู้ๆ "ชนวน"ๆ ยายเตรียมจ้อนสิ่นแหล่นแล้วย่านหว่าแหม่นชนวนพลุ หลาบคักย้อนไปมื่องานวันครู53ปีแล้วผู่ว่ากะมาเปิดงานแนวนี่หละจุดชนวนแล้วเสาพลุล้ม....แหล่นเข้าต่งสิ่นครูแหล่นหนีตาย..ยายกะแหล่นกลับมาไหว้ครูอยู่บ้านแหมะมื่อนั่น (เป็นข่าวเด่นดังออกทุกช่อง ช่วงต้นปีจ้า) บ่หว่าแต่คิ้วฮอดหัวล้านประธานกะบ่เหลือ..
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    เทียนยิ่งวาบมากเท่าไหร่ ยศใหม่มาเร็วเท่านั้น ทีหลังราดให้มันมากกว่านี้เด้ออ้าย จิได้ เลื่อนไวๆๆๆ

Tags for this Thread