หัวข้อ: ครัวใจสลายขอนำเสนอเมนูวันนี้คะ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ครัวใจสลายขอนำเสนอเมนูวันนี้คะ

ในยามทุกข์ ยามสุข ยามเหงา ยามเศร้า ใจสลาย คนเราก็ทำอะไรที่แตกต่างกัน
    วันนี้ ลองมาตามชิมน้ำพริกอ่อง น่องไก่ทอด คนใจสลายนะจ้า:l-
    ตำราของ นิ ก็มีอยู่ว่า
    เนื้อหมูสับตามความพอใจจ้า
    พริกแห้งประริมาณตามใจชอบความเผ็ดมากน้อยจ้า
    มะเขือเทศพอประมาณจ้าใส่มากจะเปรี้ยวนะจ้า
    หัวหอมแดงเล็กสักสองสามหัว
    กะปิครึ่งช้อนชาคะใส่มากขมคะ
    เกลือด้วยคะครึ่งช้อนชาคะ
    ครัวใจสลายขอนำเสนอเมนูวันนี้คะ
    ขั้นตอนต่อไป
    นำพริก หอมแดง กะปิ มาตำให้ละเอียด
    ตั่งกะทะใส่น้ำมันพอประมาณ นำพริกหอมแดงกะปิที่ตำละเอียดมาใส่กะทะเคียวให้มีกลิ่นหอม(สังเกตุได้ว่ากลิ่นหอมหรือยังจากคนในบ้านหรือเพื่อนบ้านจามครัวใจสลายขอนำเสนอเมนูวันนี้คะ)
    จากนั้นใล่หมูสับที่เตรียมไว้ลงไปคนให้เข้ากับพริกใส่เกลือพอหมูสุกเติ่มน้ำสุกเล็กน้อย
    แล้วใส่มะเขือเทศที่หั่นเป็นสี่ส่วนลงไปคนให้เข้ากันเปิดไฟอ่อนทิ้งไว้สักสิบนาที
    ก็จะส่งกลิ่นหอมเชิญชวนแล้วคะ:l-

หน้าตาก็ออกมาอย่างที่เห็นละคะ น้ำพริกอ่อง น่องไก่ ผักสด ข้าวเหนียวร้อน:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 04-10-2010 at 03:48.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    ฟ้าวมากินกอ่นหมู่เลยย้านคนอื่นกินเมิด อิอิ ครัวใจสลาย อาหารน่าทานจังพี่นิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ครัวใจสลาย

น้ำพริกอ่อง ใช้ไก่แทนหมูได้ไหมค่ะ

คุณนิแนะนำ กระทู้ไหนให้ใส่คำว่าใจสลายด้วยทุกครั้ง ดูขลังดี

ก๊าก พี่แจ่มใสเธอจะมาไม้ไหน ไม่มี ไม้ไหน

แต่คำนี้จะเป็นเอกลักษณ์ให้ใครๆ นึกถึงคุณนิหนะค่ะ

น้ำพริกอ่อง จากครัวใจสลาย

ไก่ต้มโค๊ก จากครัวใจสลาย
    เข้าท่าไหม ครัวใจสลาย

:l- น่าทานจังเลยค่ะพี่นิ
    ขอชิมด้วยคนนะค่ะ (โอ้ย เจ็บกกลิ้น )
    ตอด(ขยับ)ออกให้น้องนั่งนำแน่จ้าพี่นิ :l-
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แจ่มใสยิ้มสวย
    น้ำพริกอ่อง ใช้ไก่แทนหมูได้ไหมค่ะ

คุณนิแนะนำ กระทู้ไหนให้ใส่คำว่าใจสลายด้วยทุกครั้ง ดูขลังดี

ก๊าก พี่แจ่มใสเธอจะมาไม้ไหน ไม่มี ไม้ไหน

แต่คำนี้จะเป็นเอกลักษณ์ให้ใครๆ นึกถึงคุณนิหนะค่ะ

น้ำพริกอ่อง จากครัวใจสลาย

ไก่ต้มโค๊ก จากครัวใจสลาย
    เข้าท่าไหม
    ขอบคุณคะพี่แจ่มใส แวะมาครัว ใจสลาย:l-จะใช่ไก่ หรือเนื้อตามใจชอบคะ
    น้องสาวคำแพง อ้ายเขียว สาวข้าวปาด กินแล้ว ไม่ใจสลายแบบชื่อ ครัวใจสลายของ นิ หรอจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    ขอกินนำแนครับ เป็นตาแซบหลาย

ขอบคุณหลายๆสำหรับสูตรจ้าคุณนิ
    แต่บ่เอาสูตรใจสลายเด้อจ้า อิอิอิ
    LET IT BE...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    มาชิมน้ำพริกเอื้อยนิก่อนครับ เป็นตะแซบแท้น้อซู๊ดๆๆๆๆๆๆๆ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... อยากบอก แม่ครัวใจสลาย
    แลงนี้อ้ายหิวข้าวแฮ่งหลายเด้อ
    เห็นเมนูเจ้าแล้วใจอ้ายมันละเมอ
    ร้อง พิเหรอ พิเหรอ...หิวข้าวแล้ว ...ครับ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองคาย
    หิวข้าวเด้ เป็นตาแซ่บบ....ครับผม