หัวข้อ: กินเจปีนี้กินอยู่แบบง่ายๆ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

กินเจปีนี้กินอยู่แบบง่ายๆ

กินเจปีนี้ พี่น้องบ้านมหา ใครที่สนใจ ร่วมทำบุญด้วยกัน ชำระล้างร่างกายที่เรากินเนื้อสัตว์มาทั้งปี ช่วงนี้ร่วมทำบุญ ไม่เพียงแต่จะได้บุญนะคะ ร่างกายของเราจะได้ปรับสมดุล ล้างสารพิษต่างๆที่มากับอาหารจำพวกเนื้อสัตว์ ทั้งสารเร่งเนื้อแดง ฮอร์โมนต่างๆ สารเคมีเร่งการเติบโต เราก็หันมากินข้าวไม่ขัดสี กินถั่ว ผักและผลไม้ ซึ่งจะช่วยระบบทางเดินอาหารและการขับถ่ายให้เป็นปกติ น้องอี๊ทคนหนึ่งซึ่งไม่ใช่คนจีน แต่เห็นข้อดีของการกินเจในช่วงเทศกาลบุญแบบนี้ ก็เลยถือโอกาสได้ร่วมทำบุญไปด้วย สร้างสุขภาพของเราไปด้วย โดยกินมา 7 ปีแล้ว จึงมาขอเชิญพี่น้องบ้านมหามาร่วมกิจกรรมบุญและสร้างสุขภาพด้วยกันนะคะ

กินเจปีนี้กินอยู่แบบง่ายๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    พี่แจ่มใส ทานมาได้ห้าวันแล้วค่ะ ไม่ใช่เจ เป็นมังสวิรัติ พี่ไม่เคร่งครัดมากเท่าเจ ที่ทานเดือนนี้เพราะเป็นเดือนเกิด งดเนื้อสัตว์ งดการฆ่าอุทิศบุญให้แม่ผู้ให้กำเนิด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    พี่ลูกหินยามถึงช่วงเทศกาลก็กินเจตลอดอยู่จ้า
    จนว่าท้องไส้จะของ ยามใกล้ๆสิฮอดเดือนกันยายนสิอืดๆเหมือนกับคอยเตือนเลยว่า
    เดี๋ยว จะต้องพักท้องแล้วนะ ก็ดีกับตัวเองอยู่เหมือนกันจ้า เบาๆท้องดี
    เดี๋ยวนี้ ถึงแม้ไม่ใช่ช่วงเทศกาล ก็พยายามทานผัก น้ำพริกพืชผักบ้านๆ
    ปลาห้วยปลานา พยายามลด ลด มัน มัน อยู่ คือกันจ้า

อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    เพื่อนก็แนะนำว่า ให้กินเหมือนกัน เดือนนี้เป็นเดือนเกิด และอยู่ในช่วงกินเจ ด้วย แต่ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่าน๊อ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    ดีใจด้วยค่ะพี่แจ่มใส ทานแล้วหน้าตาสดชื่น ก็น่าทานนะคะ
    พี่ลูกหิน ถ้าเรารับประทานผักมากๆ เราก้จะขับถ่ายสะดวกเนีาะจ้า เห็นดีนำจ้า
    เอาใจช่วยอ้ายหนุ่มบ้านไกลจ้า ทำได้นะคะ น้องอี๊ทวันนี้ได้ทานแต่น้ำจ้า เพราะว่าไม่ได้ทำกับข้าวเลย แต่ทำน้ำเต้าหู้และน้ำฟักทอง ไปขาย (ขายในโรงพยาบาลจ้า) เมื่อเช้าได้ 15 ถุง เพราะขายเฉพาะเจ้าหน้าที่ ถ้ามากกว่านี้ทำไม่ไหวจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    โปรตีนถั่ว กับสาหร่ายมักยุ แกงจืดนิแซบหลายคักๆคับ

Tags for this Thread