หัวข้อ: ข้อคิดดีๆจากรอยตะปูกับการมีฑิฐิ

ข้อคิดดีๆจากรอยตะปูกับการมีฑิฐิ

ข้อคิดดีๆจากรอยตะปูกับการมีฑิฐิ

มีเด็กน้อยคนหนึ่งอารมณ์ไม่ค่อยดี พ่อของเขาจึงให้ตะปูกับเขา 1 ถุง

และบอกเขาว่า ทุกครั้งที่ลูกรู้สึกไม่ดี โมโห หรือโกรธใครก็ตาม

ให้ตอกตะปู 1 ตัวลงไปที่รั้วหลังบ้านก็แล้วกัน

วันแรกผ่านไป

เด็กน้อยตอกตะปูเข้าไปที่รั้วถึง 37 ตัว

วันที่ 2 และ วันที่ 3 และแต่ละวันที่ผ่านไป

จำนวนตะปูก็ค่อยๆ ลดลง ลดลงๆ

เพราะเด็กน้อยรู้สึกว่าการรู้จักควบคุมตัวเองให้สงบง่ายกว่าการตอกตะปูตั้งเยอะ

แล้ววันหนึ่ง หลังจากที่เขาสามารถ ควบคุมตัวเองได้ดีขึ้น ใจเย็นมากขึ้น

เขาเดินไปหาพ่อเพื่อบอกว่า เขาคิดว่าเขาไม่จำเป็นที่ต้องตอกตะปูอีกแล้ว

เพราะเขาเปลี่ยนไปแล้ว เขาควบคุมตัวเองได้ดีขึ้น ไม่มุทะลุเหมือนแต่ก่อนแล้ว

พ่อยิ้มแล้วบอกลูกชายว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ลองพิสูจน์ให้พ่อดู ...

ทุกๆ ครั้งที่ลูกสามารถควบคุมอารมณ์ฉุนเฉียวของตัวเองได้

ให้ถอนตะปูออกจากรั้วหลังบ้านที่ละ 1 ตัว

วันแล้ว วันเล่า เด็กชาย ก็ค่อยๆถอนตะปูออกทีละตัว ๆ

จนในที่สุด วันหนึ่งตะปูทั้งหมดก็ถูกถอนออก

เด็กชายดีใจมากรีบวิ่งไปบอกพ่อของเขาว่า ผมทำได้แล้วครับ

ในที่สุดผมก็ทำได้สำเร็จ

พ่อไม่ได้พูดว่าอะไร

แต่จูงมือลูกของเขาไปที่รั้วนั้น แล้วบอกลูกทำได้ดีมาก

ทีนี้ลองมองกลับไปที่รั้วสิ เห็นมั๊ยว่ารั้วมันไม่เหมือนเดิม

มันไม่เหมือนกับที่มันเคยเป็นก่อนหน้านี้

ลูกจำไว้นะว่า เมื่อไหร่ที่เราทำอะไรไปด้วยการใช้อารมณ์สิ่งนั้นมักเกิดรอยแผล

เหมือนกับการเอามีดไปกรีดหรือแทงใครเข้า ต่อให้ใช้คำว่า..ขอโทษ..สักกี่หน

ก็ไม่อาจจะลบรอยแผลหรือความเจ็บปวดที่เกิดกับเขาคนนั้นได้

ลูกจงจำ คำว่า " ขอโทษ " ไว้เสมอ ไม่ว่าเขาจะยกโทษให้เราหรือไม่ก็ตามนะ

จำไว้อีกด้วยว่า สิ่งที่มันเกิดขึ้น รอยร้าวที่เกิดขึ้นกับเขา

เขาอาจจะไม่มีวันลืมมันได้......ตลอดไป

สิ่งที่สำคัญคือ รู้ทันความโกรธให้เร็วที่สุด

ทันทีที่สติรู้ทันว่าเราปล่อยให้ความโกรธครอบงำ

อย่างน้อยมันจะหยุดเพ่งโทษคนอื่น

วางความยึดมั่นว่าเราถูกลง... เป็นจุดเริ่มต้นของการแก้ไขสถานการณ์

ดีกว่าปล่อยให้ ความยึดว่า..ตัวเองถูกเสมอ หรือฑิฐิมานะ

... มาทำลาย ทุกอย่างรวมทั้งชีวิตตัวเราเอง

ธุจ้า ขอขอบคุณบทความจาก ซุบซิบ.comจ้า
    ใครที่เคยอ่านแล้วก็ขออภัยไว้ ณ.ที่นี่ด้วยค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวทองแพง; 09-10-2010 at 03:37. เหตุผล: เพิ่มภาพประกอบจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    ขอบคุณหลายๆเลยจ้าเอื้อยแพง

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ชขอบคุณครับสำหรับ ข้อคิดดีๆ ทีมาแบ่งปันครับผม

Tags for this Thread