หัวข้อ: อาลัยวัยเกษียณ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ อาลัยวัยเกษียณ

ช่วงต้นเดือนตุลาคมที่ผ่านมา หลาย ๆ หน่วยงานมีเพื่อนที่ทำงานต้องเกษียณอายุราชการตามวาระ หรือเกษียณราชการก่อนกำหนดกันหลายคน บรรยากาศในหลาย ๆ ที่เต็มไปด้วยความรักและความอาลัย ที่ต่อจากนี้ไปพี่ชายพี่สาวที่แสนดี คงจะไม่ค่อยได้มีโอกาสได้พบได้เจอกัน นอกจากวาระสำคัญจริง ๆ หรืออาจจะไม่ได้พบได้เจอกันเลยตลอดไป นี่คือความจริงที่ว่า เมื่อมีพบก็ต้องมีจาก ครับ ไม่มีใครสามารถที่จะหลีกเลี่ยงได้

"ขอบใจนะพล ขอบใจจริง ๆ , ขอบคุณนะพลน้องรักขอบคุณสำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง, มีอะไรให้ช่วยเหลือก็บอกพี่นะพล, หรือโทรไปหาพี่บ้างนะพล" คำพูดเพียงสั้น ๆ เรียกน้ำตาผมให้ไหลออกมาคลอเบ้า ช่างเป็นช่วงเวลาแห่งความอาลัยรักยิ่งนัก

จริงอยู่ในช่วงที่เราทำงานอยู่ด้วยกัน เราอาจมีข้อคิดเห็นที่ต่างกัน มีอะไรบางอย่างที่ไม่ชอบ แต่เมื่อวันนี้มาถึงรู้สึกใจหายและอาลัยอาวรณ์อย่างบอกไม่ถูก

เช้าวันรุ่งขึ้นไม่เห็นหน้าพี่ ไม่ได้ยินเสียงหัวเราะกระเซ้าเย้าแหย่จากพี่ ผมคิดว่าคนที่เกษียณอายุราชการ ก็คงจะมีความรู้สึกเหงา ๆ และคิดถึงเพื่อน ๆ ที่ทำงานเหมือนกัน

ในบ้านมหาดอทคอมของเราก็เช่นกัน มีสมาชิกเก่าหลาย ๆ คน ที่จากบ้านมหาไปโดยไม่ทราบข่าวคราวก็ทำให้คิดถึงเหมือนกัน บางคนก็กลับมา แต่บางคนก็หายไปในกลีบเมฆทิ้งไว้แต่ความหลังและความทรงจำที่เราเคยได้รู้จักกันในโลกไซเบอร์แห่งนี้

ทุกครั้งที่ผมเปิดดูภาพเก่า ๆ ที่พวกเราเคยทำกิจกรรมร่วมกัน ก็อดที่จะคิดถึงไม่ได้ครับ แม้ว่าวันเวลาจะเปลี่ยนไปนานแค่ไหนผมก็ยังระลึกถึงพวกเราเสมอ และจะเก็บภาพแห่งความทรงจำนี้ไว้ในใจตลอดไป แม้ว่าวันข้างหน้า....เราจะจากกันก็ตาม

ผมขอให้ทุกท่านที่เกษียณอายุราชการ จงมีความสุขและโชคดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 08-10-2010 at 18:26.

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    เป็นวัฎจักร เก่าไปใหม่มา มีพบมีจาก แล้วเพื่อพบอีก เป็นเรื่องธรรมดาค่ะ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    เป็นช่วงเวลาที่สมควรจะได้รับ..โบนัสความสุข จากชีวิตบั้นปลายนะครับ..ไม่แน่ช่วงนี้แหละที่อาจจะได้พบปะเพื่อนฝูง น้องๆได้เต็มที่ครับ....

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ดีเจพล ยายหละยังหว่าจะของเป็นสาวส่ำน้อยยุแหมะแผล้บๆกะสิเกษียณแล้วตั๊วนิจั่งได๋กะสิเรียนเชิญให้เป็นพิธีกรให้แหน่เด้อมื่อนั่นหม่องปั้มฮ่างเนาะ ถ่ายังบ่ฮ่างก่อน
    -----------

(จกกันฮอดเกษียณเนาะจ้าดีเจพลเกษียณแล้วกะสิจกต่อยุบ้านมหานี่หละ )
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อิ่มอัมพร
    กรี๊ดดดดดดดดดดด อ้ายพล คนหล่อ
    ตลอดการ แม่ อดีต มื่อนี่ หรือจะ อนาคต กะหล่อจ้า

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    จากกัน ด้วย ความรัก และยังห่วงใย คนจากไปก็ห่วงหลัง คนอยูหลังก็ห่วงหา เป็นธรรมดาของคนเฮา
    ที่ว่าเมื่อมีพบก็ต้องมีจาก อย่างที่หลานพูดนั่นแหละจ้า ป้าขอเป็นกำลังแรงใจ ขอให้หลานจงมีแต่ความสุขใจ อย่าได้คิดมากเลยนะ

Tags for this Thread