หัวข้อ: เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง"

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง"

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหา วันนี้น้องอี๊ทมีเมนูใหม่มาฝากจ้า
    "แกงเผ็ดฟักทอง"
    เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง"
    วัสดุที่ใช้ค่ะ
    ฟักทองหั่นเป็นชิ้นพอคำ

โปรตีนเกษตรแช่น้ำหั่นเป็นชิ้นๆค่ะ

ใบแมงลักเด็ดเป็บใบ ล้างน้ำให้สะอาดนะคะ

วิธีทำ
    1.ตั้งน้ำให้เดือดนำฟักทองใส่ลงไปต้มให้สุกก่อน
    2.ใส่พริกแกงเผ็ดลงไป
    3.ใส่โปรตีนเกษตรลงไป คนเรื่อยๆ
    4.ปรุงด้วยซีอิ้วขาวเห็ดหอม
    5.ใส่ใบแมงลักลงไปปิดฝายกลงเป็นเสร็จพิธี อิอิอิ

แล้วก็อร่อยได้เลยค่ะ อาจจะเผ็ดนิดนึง ใครไม่ชอบเผ็ดใส่พริกแกงเผ็ดนิดเดียวนะคะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-10-2010 at 12:00. เหตุผล: แก้ไขฟร้อนท์ตัวหนังสือค่ะ

Tags for this Thread