หัวข้อ: เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง"

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง"

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหา วันนี้น้องอี๊ทมีเมนูใหม่มาฝากจ้า
    "แกงเผ็ดฟักทอง"
    เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง"
    วัสดุที่ใช้ค่ะ
    ฟักทองหั่นเป็นชิ้นพอคำ

โปรตีนเกษตรแช่น้ำหั่นเป็นชิ้นๆค่ะ

ใบแมงลักเด็ดเป็บใบ ล้างน้ำให้สะอาดนะคะ

วิธีทำ
    1.ตั้งน้ำให้เดือดนำฟักทองใส่ลงไปต้มให้สุกก่อน
    2.ใส่พริกแกงเผ็ดลงไป
    3.ใส่โปรตีนเกษตรลงไป คนเรื่อยๆ
    4.ปรุงด้วยซีอิ้วขาวเห็ดหอม
    5.ใส่ใบแมงลักลงไปปิดฝายกลงเป็นเสร็จพิธี อิอิอิ

แล้วก็อร่อยได้เลยค่ะ อาจจะเผ็ดนิดนึง ใครไม่ชอบเผ็ดใส่พริกแกงเผ็ดนิดเดียวนะคะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-10-2010 at 12:00. เหตุผล: แก้ไขฟร้อนท์ตัวหนังสือค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น่าทานอีกแล้วครับ เมนู เจ มื่อนี่...
    แต่สงสัยว่าถ้าเป็นเจ นี่ต้องเป็นพริกแกงเจ บ่ครับน้องอี๊ท...
    เพราะว่าพริกแกงเผ็ด ปกติแล้ว มีกระเทียม กะปิ และของหอมบางอย่างที่ขัดกับหลัก เจ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    โตหนังสือ คือ แตก ๆ ใหญ่ แท้ คับ เป็นคือกันนำผมบ่น้อ

กินเจ ได้มื้อเดียวคับ หลังจากนั่นมา เจ แตก เหอๆๆๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    น้องอีท เมนูแต่ละวันไม่ซ้ำกันเลยเนาะ

พี่หน่อยเอง ไม่เคยทำสักวัน ซื้อเอาจ้า

เมนูเจวันอังคารที่12คือ "แกงเผ็ดฟักทอง

น้องอิ้ทที่รัก..
    ฮื๊มๆๆๆๆ ทำอาหารอร่อยๆอีกแล้วน๊าาน้องเรา เดวก่องๆๆ วันนั้นพี่ทำต้มจับฉ่ายไปแระ เดววันนี้จะทำแกงเผ็ดฟักทองแบบน้องอิ้ทบ้างจ้ะ น่าทานมากๆเลย ขอโปรดด้วยหมากอึแม๊ะ...อิอิ :l- :l- :l- :l- :l- ขอบคุณสูตรอาหารเจ อร่อยๆน่าทานจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวหนองหาน; 12-10-2010 at 12:01. เหตุผล: พิมผิด

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หิวข้าว ๆ ๆ ๆ ๆ สิไปกินข้าวแถว ๆ โรงพยาบาลเกษตรสมบูรณ์ก่อนน๊า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    น่าทานอีกแล้วครับ เมนู เจ มื่อนี่...
    แต่สงสัยว่าถ้าเป็นเจ นี่ต้องเป็นพริกแกงเจ บ่ครับน้องอี๊ท...
    เพราะว่าพริกแกงเผ็ด ปกติแล้ว มีกระเทียม กะปิ และของหอมบางอย่างที่ขัดกับหลัก เจ...
    แม่นแล้วจ้าอ้ายเซียงต้องพริกแกงเจ บ่ใส่กระเทียมจ้า หรือถ้าง่าย กะซื้อเอาหาง่ายจ้ายิ่งเทศกาล มีทุกพริกแกงเลยจ้า แกงส้ม แกงเผ็ด แกงกะทิ ต้มยำพริกเผา ลังเทือน้องอี๊ทพ้อกะซื้อมาไว้ บ่ได้กินเจ แต่ลังมื่อคิดอยากใส่บาตร กะได้ทำอาหารเจใส่บาตรจ้า (พระวัดป่าท่านฉันเจ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 12-10-2010 at 12:51. เหตุผล: เปลี่ยนสีค่ะ

บล็อก
    28
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล
    หิวข้าว ๆ ๆ ๆ ๆ สิไปกินข้าวแถว ๆ โรงพยาบาลเกษตรสมบูรณ์ก่อนน๊า
    ปูสาดรอหาพาข่าวรอแล้วจ้า
    ....ขอบคุณอ้ายพลหลายจ้า ที่เปลี่ยนตัวหนังสือให่น้องอี๊ท อิอิอิ บ่ค่อยรู้เรื่องหยัง
    บ่เก่งคอมพิวเตอร์ปานได๋ อยากอาย อยากเอาเกรดAคืนอาจารย์ (ว่าโต๋เน๊าอี๊ทเอ้ย)
    อี๊ทได้อ่านวิธีการโพสต์จากพี่ติ๋ม เปอร์โยแล้ว บัดคราวหน้าจะใช้front และsize ให้ถูกต้องจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เป็นตาแซบเนาะ..บ่อได้กินมาดนแล้ว ต้องกินฮ้อนๆครับ สุดยอดอิหลี

Tags for this Thread