ยามว่างบ่าวน้ำโสมกะเลยซอกนั่นซอกนี่เมี่ยนนั่นจัดนี่ บัดไปพ้อหนังสือเล่มน้อยๆๆเล่มหนึ่งที่ติดมาตะเมืองไทยดนเติบแล้ว ชื่อว่า"มงคลชีวิต"เป็นหนังสือรวมปรัชญาสำหรับการดำเนินชีวิต บ่าวน้ำโสมคิดว่าหน้าจะเป็นประโยชน์บ่น้อยกะหลายสำหรับพี่น้องไทบ้านมหากะเลยขออนุญาตินำมาลงให้พี่น้องอ่านเด้อครับ..

ชื่อหลวงพ่อคือ จันทภิขุ (พระธรรมดิลก วัดป่าดาราภิรมย์)ในหนังสือบ่ได้บอกสถานที่ของวัดเด้อครับพี่น้อง..เพิ่นเขียนว่าจังซื่ครับ

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีการลูญเสียใดๆที่น่าเสียใจเท่ากับการเสียเวลา
เสียเวลาเพี่ยงหนึ่งวินาที ก็เท่ากับสูญเสียส่วนหนึ่งของชีวิต
อายุที่เราได้นั้นคือชีวิตที่เราสูญเสียวไป

ความกังวลใจ คือ ศัตรูของชึวิต
อดีต คือ ความฝัน
อนาคต คือความไม่แน่นอน
ปัจจุบันเท่านั้นที่เราจะแก้ใขได้
ไม่มีใครสร้างความเดือดร้อนให้แก่เราได้นอกจากตัวเราเอง

การทำความดีมีทุกโอกาส
ความประมาททำให้พลาดจากความดี

ความดีให้ความอิ่มใจใจเบิ้องหลัง
ให้ความสมหวังในเบื้องหน้า

ความชั่ว ให้ความขุ่นใจในเบื้องหลัง
ให้ความผิดหวังในเบิ้องหน้า

จงพอใจในชีวิตของตัวเอง
โดยมิต้องไปเปรียบเทียบชีวิตของผู้อื่น

เอาซำนี่ก่อนเด้อพี่น้องมื่อหน้าผุข้าสิเอามาฝากอีกครับบบบ...ขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผมธุจ้า