หัวข้อ: เพลง บ่าวเซียงน้อยวอนแฟน

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด

ฟังเพลงออนไลน์ เพลง บ่าวเซียงน้อยวอนแฟน

ขอฝากอีกหนึ่งผลงานค่ะ
    เพลง บ่าวเซียงน้อยวอนแฟน

ผู้ประพันธ์ของ ข้าวต้มมัด (พิจารณาซ่อยกันค่ะ ลองแต่ง)

เพลง บ่าวเซียงน้อยวอนแฟน

ขอฝากสักคนหนุ่มอุบลคนศรีเมี่องใหม่
    ฝากเสียงแทนกายมาทักทายพี่น้อง
    หากมีขวัญตาสาวบ้านมหาใครอยากจอง
    หากบ่มีคนครองขอจองได้ไหมฝากด้วยคน

พี่คนจนไอ้หนุ่มอุบลคนชื่อ
    คนเขาล่ำลือตัวพี่ชื่อบ่าวเซียงน้อย
    เป็นลูกชายหล่า ทำงานบ่ได้หล้าถอย
    ชีวิตไม่เลื่อนลอย ขอฝากสาวน้อยช่วยเชียร์ผมที่

จากบ้านทุ่งมุ่งสู่เมืองหลวงมานาน
    จากเมืองอีสานเมืองแห่งบัวบานคนพลัดถิ่น
    ผูกพันเสียงแคนแดนอีสานและเสียงพิณ
    อีสานพลัดถิ่นทำมาหากินอยู่เมืองไกล

ได้เงินมาเพื่อพอยาไส้ ฝากเสียงแทนกายผูกมัดใจพี่น้อง
    หากผมโด่งดังเหมือนดั่งราชาเสียงทอง
    ผมจะไม่หมองขอคล้องมาลัยทุกคน
    เงินไม่มีแต่พี่มีน้ำใจ ฝากเสียงแทนกายทุกน้ำใจที่ไหลหลั่ง
    ฝากความหวังไว้หากมื่อได๋โด่งดัง
    จะไม่ลืมคนหลังเชียร์ให้ ดัง ดัง ผมขอบคุณ

ฝากครีเอทีฟบ้านมหาเบิ่งแงงแน่เด้อจ้า ศิลปินกิติมศักดิ์แห่งบ้านมหา ในสังกัดห่มหมากมี่เร็คคอด อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 13-10-2010 at 03:15.