มื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาหลังเลิกงานแล้วน้องหลินไปเลาะท่งถ่ายรูปข้าวมานมาค่ะ
ไปพร้อมกับลุงที่เพิ่นเป็นใบ้คนหนึ่ง น้องหลินกะถ่ายรูปไปเรื่อย ๆ ด้วยกล้องโตปัญหานี่ล่ะค่ะ
อยู่บ่อยู่มีลูกไฟประหลาดลอยผ่านไปตอนน้องหลินกดชัตเตอร์พอดี
เลยเป็นรูปที่เห็นนี่ล่ะค่ะ ซึ่งมันบังเอิญพอดิบพอดีเหลือเกิน
ซ่อยน้องหลินคิดแหน่ค่ะว่าสิเป็นหยัง
น้องหลินตื่นเต้นหลายค่ะ ฟ้าวกลับมาเปิดกล้องแล้วเอิ้น
ญาติพี่น้องมาซ่อยกันเบิ่ง เสียดายผู้ไปนำเป็นใบ้เว้าบ่ได้ ปานนั้นเพิ่นกะตื่นเต้น
อือ ๆ ออ ๆ ภาษามือเป็นพัลวันเลยค่ะ

..ซ่อยน้องหลินไขปริศนา"ดวงไฟประหลาด" แหน่ค่ะ..

ดวงไฟสีออกนวล ๆ เคลื่อนที่จากทางทิศตะวันตก (วัดสระบัว) ออกไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ

..ซ่อยน้องหลินไขปริศนา"ดวงไฟประหลาด" แหน่ค่ะ..

เถียงนาน้อยหลังเดียวกันต่างเวลา หม่องที่น้องหลินวงสีแดงไว้เป็นคันแทนาที่น้องหลิน
ยืนถ่ายรูปแล้วเห็นดวงไปประหลาดลอยไปค่ะ ซึ่งภาพนี้น้องหลินถ่ายก่อนที่จะเห็นลูกไฟ
เพราะว่า วิวหม่องนี่งามดีเลยถ่ายรูปเล่นไปเรื่อย ๆ ค่ะ

บางคนอาจคิดว่าเป็นดวงอาทิตย์ แต่ดวงอาทิตย์ได้ลับขอบฟ้าไปแล้วค่ะ

ซ่อยกันวิเคราะห์แหน่ค่ะว่ามันคือหยัง ตามความคิดเห็นของไผ๋ของเพิ่นเด้อค่ะ

ปล. มื่อวันศุกร์ เป็นวันพระค่ะ บรื๋อออออ....