หัวข้อ: ผักหนอก เกิดอยู่เมืองนอก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

ผักหนอก เกิดอยู่เมืองนอก

ซื้อผักหนอกมากินแต่ห้างเอเชีย เห็นมีเหง่าตินมานำเหง่าหนึ่ง กะเลยเหน็บไส่กระถางต้นไม้
    กะติดไห้ได้เบิ่งต่างผักหนอกยุทางทงนาทางบ้านยุค่ะผักหนอก เกิดอยู่เมืองนอก

ช่วงเมือบ้านบ่มีคนหดน้ำไห้กะเลยเหี่ยวนึกว่าเผิ่นตาย

พอกลับมา หดน้ำไห้เผิ่น เผิ่นได้น้ำ กะปงยอดใหม่คือที่เห็นหล่ะค่ะ:l-

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ป๊าด...คือมาใบใหญ่แท้ครับ..เสียดายที่มันเหี่ยวถิ่มเนาะครับ...คั่นเป็นบ่าวดอนเก็บต้มกินซุมื้อครับ..อกหักบ่อยครับ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ผักหนอกหยังคือใหญ่แท้ครับจำปา ซำพอคนต่างประเทศเขาโตใหญ่น้อ
    แต่ผักหนอกกะยังใหญ่แมะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

กินบ่อเป็นดอกจำปี กินเป็นแต่ผักแว่นหล่ะ

เสียดายอยู่ไกลกันน้อจ้าพี่จำปี
    บ่ซั่นแพงสิไปเอามาต้มสู่อ้ายthedonเลากินนำกันอยู่จ้า
    แต่แพงบ่ได้อกหักเด้อ้าย ม้าดีดกระโหลกซื่อๆจ้า หย่างตำนั้น ตำนี่จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ตกลง น้องชื่อ จำปี หรือ จำปา

เหี่ยวไปนิดเดียวเอง คงคิดถึงเจ้าของมั้ง

ทิดจ่อย ฝรั่งตัวไม่ใหญ่ทั้งหมดหรอกจ้า แฟนพี่ตัวเล็กกว่าคนไทยอีกค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    กินได้บ่ครับมันคือใหญ่เป็นตาย่านแท้

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ใบใหญ่นะคะ บ้านเราใบเล็กๆ เอง
    สงสัยปลูกในกระถางได้ปุ๋ยบำรุงครบถ้วนนะคะ

เคยเห็นแต่ขึ้นในนา ใบเล็กๆๆ น้อจ้า
    ขอบคุณมากนะคะที่นำมาให้ชมค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ผักเทวดาของไก่น้อยเลยเด้อจ้า ใบบัวบกนี้ เป็นเด้กน้อยนักเรียนกะพอได้ค่าขนมนำปลูกผักหนอกขายนิหละจ้า ปลูกไว่หลังเฮือนเป็นแปลงๆ ใส่ปุ๋ยขี้งัว งามเร็วๆจ้า เอาไปขายส่งให้แม่ค้า ได้เทื่อละ 100กว่าบาท พอได้ค่าขนมไป รร.จ้า

ประโยชน์ต่อสุขภาพ ของใบบัวบก

ใครที่ชอบทานใบบัวบกกันบ้าง รู้หรือไม่ว่า ใบบัวบกนั้นมีประโยชน์อะไรบ้าง วันนี้เกร็ดความรู้มีเรื่องนี้มาฝากกัน...

ใบบัวบกมีคุณค่าทางอาหาร มีวิตามินเอสูงมาก ช่วยบำรุงสายตาและมีสารแคลเซี่ยมมากเช่นกัน นอกจากนั้นยังมีวิตามินบี 1 สูงกว่าผักหลาย ๆ ชนิด เหมาะกับสุขภาพ

ใบบัวบกมีสรรพคุณทางยา ในการแก้ช้ำใน ทำให้หายฟกช้ำได้ดี แก้ร้อนในกระหายน้ำ ลดอาการปวดศรีษะข้างเดียว บำรุงสุขภาพสมอง แก้ความดันโลหิตสูง แก้อ่อนเพลีย เมื่อยล้า บำรุงธาตุ บำรุงหัวใจ และขับปัสสาวะ ช่วยบำรุงสุขภาพได้ดี

นอกจากนี้ในการศึกษาทางเภสัชวิทยาเพื่อค้นหาสารสำคัญ หรือหาสารออกฤทธิ์ต่าง ๆ ที่มีอยู่ในใบบัวบก พบว่า ใบบัวบกจะให้สารไกลโคไซด์ (Glycosides) หลายชนิดที่ให้ผลต้านการเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่น (Antioxidation) ซึ่งส่งผลให้การลดความเสื่อมของเซลล์ อวัยวะต่าง ๆ ของร่างกายได้ นอกจากนี้ยังพบว่าสารไกลโคไซด์ที่ได้จากใบบัวบกยังส่งผลในการช่วยดูแลสุขภาพ เร่งการสร้างสารคอลลาเจน (Collagen) ที่เป็นโครงสร้างของผิวจึงถูกนำมาใช้ประโยชน์ในการกระตุ้นให้แผลสมานตัวได้เร็ว

ผู้ที่ควรทานใบบัวบก ได้แก่

1. ผู้ที่อยู่ในกลุ่มเสี่ยงต่อโรคความจำเสื่อม อาทิ ผู้สูงอายุ สตรีวัยทอง
    2. ผู้ที่อยู่ในวัยทำงานที่ต้องใช้สมองอย่างมาก และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพความทรงจำ
    3. ผู้ที่มีความเครียดสูงจากการทำงานหนัก
    4. ผู้ที่มีความผิดปกติทางผิวหนัง และกล้ามเนื้อโดยมีอาการฟกช้ำ และผิวหนังอักเสบ
    5. ผู้ป่วยหลังการผ่าตัด เพราะช่วยเร่งการสมานแผลให้เร็วยิ่งขึ้น
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    ป๊าดดดดดดดดดด
    คือมาใบใหญ่แท้หน้อ...แซ่บคือบ้านเฮาบ่จ้า