หัวข้อ: อดีตตอนเป็นเด็กน้อย..ตอนที่ ๑

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat

อดีตตอนเป็นเด็กน้อย..ตอนที่ ๑

เมื่อเดือนที่แล้ว ผมได้ไปติดต่องานที่จังหวัดพิษณุโลก กับพี่คนหนึ่งที่บริษัท ต้องขับรถออกจากกรุงเทพ ฯ ตั้งแต่ ตี 4 ขาไปให้พี่เขาเป็นคนขับ สำหรับผมนั่งทอดสายตา ใจลอยกับบรรยากาศยามเช้าของต่างจังหวัด สายตาของผมก็มองไปเห็นเด็กผู้ชายคนหนึ่ง ที่กำลังหาบน้ำจากท่งนาไปบ้านโดยมีน้องสาวอีกคนที่กำลังเดินหาบตามหลัง เห็นภาพนี้แล้วทำให้ผมนึกย้อนไปหาอดีตตัวเองที่ตอนเป็นเด็กน้อย... เด็ก ๆ สมัยนั้นจะหัดหาบน้ำตั้งแต่ช่วงที่เรียน ประมาณ ป.3 – ป.4 โดยเริ่มหัดหาบคุถังขนาดเล็กให้ชินก่อน แล้วจึงเพิ่มขนาดใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ
    พ่อจะทำไม้คานให้เราคนละด้าม ไม้คานที่ทำใหม่ใช้ตอนแรก ๆ จะแข็งมากเวลาหาบจะเจ็บไหล่ โดยเฉพาะในหน้าหนาว แต่เมื่อใช้ไปสักพักไม้จะเริ่มอ่อนหาบง่ายขึ้น ขณะที่เราไปหาบน้ำกับพี่สาว พ่อใหญ่ แม่ใหญ่ พ่อแม่ก็จะนั่งผิงไฟอยู่ที่ใต้ถุนบ้าน บางทีก็จะหมกมันสำปะหลัง หมกเม็ดมะขามไว้รอให้เราเอาไปกินเล่นที่โรงเรียน เป็นเรื่องปกติในหน้าหนาวที่จะได้ยินเสียงขบเคี้ยวเม็ดมะขามดังเป็นระยะในห้องเรียน และที่ตามมาก็คือเศษเปลือกดำ ๆ ของมันที่หล่นอยู่ตามพื้นห้อง ก็ได้เม็ดมะขามนี่แหละที่ทำให้ตอนเรียนประถม พวกเราไม่ต้องขอเงินพ่อ แม่ ค่าขนมไปโรงเรียนเลย
    พอเลิกเรียน ก็ต้องตักน้ำอีกรอบโดยผมจะไปตักน้ำดื่มที่บ่อของหมู่บ้านที่อยู่ไกลออกไปแถวชายป่า เป็นบ่อที่ชาวบ้านช่วยกันขุดแล้วใช้ปลอกท่อซีเมนต์วางเรียงต่อกันเป็นชั้น ๆ ขึ้นมาจากก้นบ่อ “เรียกว่า สร้างท่อ”
    พอหาบน้ำใกล้เสร็จก็จะเตรียม สบู่ ผ้าขาวม้า และชุดเปลี่ยนไปด้วยเพราะจะต้องอาบน้ำให้เสร็จก่อนหาบน้ำกลับมารอบสุดท้าย

บริเวณบ่อน้ำจะเป็นที่ชุมชุมของหนุ่ม สาวที่จะมาตักน้ำและอาบน้ำในตอนเย็น พอเดินเข้าไปใกล้ บ่อก็จะได้กลิ่นหอมของสบู่ แซมพู่ เคล้ากับกลิ่นหอมของดิน ของต้นไม้ใบหญ้าที่ขึ้นครึ้ม เพราะได้น้ำและปุ๋ยจากขี้ไคล รวมถึงปัสสาวะของคนที่มาอาบน้ำตลอดปี
    บางคนก็จะเก็บผัก เสม็ด หรือ ผักเม็ก ที่ขึ้นในป่ารอบ ๆ บ่อ เอาไปกินกับป่น หรือแจ่วมื้อเย็นโดยเอาใส่ในคุถังให้ลอยอยู่ในนั้นเป็นการล้างผักไปในตัว และยังช่วยไม่ให้น้ำกระฉอกออกมาขณะหาบกลับด้วย
    วันเสาร์ – อาทิตย์ เราต้องตื่นแต่เช้าไปรดน้ำผักที่โรงเรียนที่คุณครูให้เราปลูกเอาคะแนน คนละแปลงสองแปลง ตอนเช้าอากาศหนาวมาก เดินผ่านยอดหญ้าที่มีน้ำค้างปกคุลมอยู่ยิ่งทำให้ทั้งเย็นทั้งคัน เท้าเปียกไปหมดเพราะใส่รองเท้าแตะพอรดน้ำเสร็จก็จะเก็บเอาผักที่ปลุกไว้กลับไปด้วย
    ที่โรงเรียนมีต้นมะกอกก็จะเก็บมะกอกกลับไปด้วย มะกอกต้นใหญ่มองขึ้นไปบนต้นจะเห็นผลห้อยระย้าเป็นพวง ใบหล่นใกล้จะหมดแล้ว ได้กลิ่นหอมของผลที่สุกหล่น ลงมาอยู่ตามกอหญ้าแห้ง ๆ จะเก็บใส่ชายเสื้อยืดที่ม้วนขึ้นมาด้านหน้า แล้วใส่มะกอกไว้รวมกันที่พุง เรียกว่า “ พกเสื้อ ” พอแหวกหญ้าเจอมะกอกแต่ละลูกแสนจะดีใจเป็นหนักหนา ถ้าได้เยอะ พกเสื้อ จะตุง ๆ กลับบ้านไปอวดแม่ แม่ก็จะยิ้มพอใจจนมองเห็นฟันดำ ๆ เพราะแม่เคี้ยวหมาก
    มะกอกสุกนั้นนำมาใส่ป่น ใส่แจ่ว ใส่สัมตำ อร่อยมากเพราะจะทำให้มีกลิ่นหอม และมีรสเปรี้ยวพอดี ๆ
    หรือเก็บไว้ใส่ ก้อยกุ้ง จะอร่อยมาก.............

ติดตามตอน ที่ ๒
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย teerapat; 16-10-2010 at 19:15. เหตุผล: แก้คำผิด

ขอบคุณจ้าที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆจ้า
    แพงกะเคยหาบน้ำคือกันจ้าแต่กี้ แต่หาบได้บ่นานดอกจ้า
    พอมีรถไส(รถเข็น)กะได้ไปแก่น้ำหลังเลิกเรียนให้เต็มโอ่ง จังได้ไปเล่นจ้า
    ย้อนไนบักขามนี้ละจ้า ได้ยืนคาบไม้บรรทัดหน้าเสาธง
    อายแฮง กินในเวลาเรียนซั่นแหล่วจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    หาบน้ำ เอวอ่อนๆ น้ำไม่หก หาบไม้คานอ่อน ๆ ไม่เจ็บบ่า บ่อน้ำ เป็น ที่ชุมนุม หนุ่ม สาว

หนุ่มแอบมองสาวอาบน้ำ นัดแนะ คืนนี้จะไปเล่นที่บ้านนะ

บ่อน้ำ บ่อดิน บ่อแหวน (บ่อที่ใช้ท่อทำ)

เรื่องเหล่านี้ ฝังแน่น ยากลืมเลือน แต่เชื่อไหมว่า ลองกลับไปหาบตอนนี้ หาบไม่ไหว ไม่ใช่เพราะน้ำ หนักแต่อย่างได แต่เจ็บบ่ามากๆๆ

ขอบคุณสำหรับบรรยากาศเก่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอบคุณที่ย้ำเตือนความทรงจำดี ๆ ครับ สมัยก่อนน้ำกินน้ำใช้ลำบากมากครับ

มาเด้อ ๆ มากินไนบักขามขั่ว บ้านข่อยเอิ้น ฟ้าลั่น หรือบักฟ้าสนั่น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 16-10-2010 at 19:03.

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    น้าน หลานธีระพัท จ๋าเอาความทรงจำเก่าๆมาให้ป้าคิดฮอดตอนเป็นเด็กน้อยอีกแล้วทีนี่ อิอิอิแบบนี้เลย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

อายหน้าแดง

หาบน้ำใส่โอ่งจนไหล่สิหลุด /หาบขี้ควายไปใส่ผักใหล่ก่าสิหลุด /หาบน้ำหดผักก่าจนบ่าหัก

ลำบากหลาย ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เว่าถึงหมากกอก เอามาใส่ก้อยกุ้ง แซ่บขนาดเด้ เว่ามาอยากกิน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มุมหนึ่งของความคิดถึง
    บล็อก
    22
    ตอนสมัยเรียนก็เคยปลูกผักเอาคะแนนคือกันจ้า ปลูกกระเทียม หัวน้อยๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณหลายจ้าที่นำมาแบ่งปัน
    ลูกหินเคยปลูกผักเอาคะแนนคือกันอย่างงามเลยจ้า
    แต่พอตอนครูสิตรวจให้คะแนน..นี่แล่ว
    ตื่นมาตอนเช้าใจหล่นไปเหมิดเหลือแต่ตอ..
    หนอนตัวขนๆกินเหมิดเสียใจขนาดตอนนั้น
    ฟ้าลั่นนี่ตะก่อน กะมักยุจ้าเดี๋ยวนี้ บ่ไหวแล้ว
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    ไปหาบน้ำต้องต่อคิวบ่คับ เพราะว่าน้ำน้อยค่อยๆไหลออกมา ...จำได้อยู่คับ แต่ว่าบ่ได้หาบใช้รถเข็นน้ำ เรื่องแปลงผักยามขุดแปลง ครูเพิ่นย้อง(ซะตี้)ว่า มาคือไทตลาดเฮ็ดแท้ พะนะ ...555 (แบบว่าบ่คือไทบ้านเฮ็ด)

สมัยเป็นน้อยมักเวลามีหนังขายยามาฉายอยู่ในหมู่จ้า สิได้ไปเบิ่งนั่งกับปู่เสมอค่ะ อิอิอิ