หัวข้อ: ทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแล

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย ทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแล

ผมเป็นทหารเกณฑ์ ผลัดที่ 2/2529 ได้ไปประจำการที่ จ.กาญจนบุรี พอขึ้นกองร้อยได้ประมาณ 3 เดือน ผมก็ถูกคัดเลือกตัวให้ไปเป็นทหารประจำตัว (ทหารรับใช้) อยู่บ้านพักนายทหารโสด ทั้งที่จบมาใหม่ ๆ และที่ยังไม่แต่งงาน หรือแต่งงานแล้วหย่ากัน หรือแยกกันอยู่ ก็เรียกว่านายทหารโสด ฮ่า ๆ ๆ

กิจวัตรประจำวันของผมตื่นเช้าต้องไปเก็บไข่เป็ดและให้อาหารเป็ด ล้างรถ ขัดรองเท้า และเดินไปเอาอาหารที่โรงเลี้ยง ช่วงกลางวันที่ท่านไปทำงาน ผมก็จะเข้าไปทำความสะอาดในห้องนอน เปลี่ยนผ้าปูที่นอน จัดที่นอนให้เรียบร้อย เก็บกวาดขยะมูลฝอย ซักเสื้อผ้าให้ท่าน พอเสื้อผ้าแห้งก็นำมารีดให้ท่านเรียบร้อย

พอท่านเลิกงานท่านก็พากันไปตีกอล์ฟ ผมก็จะวิ่งเก็บลูกกอล์ฟ ถ้าท่านตีลูกกอล์ฟตกน้ำผมก็จะมุดน้ำงมหาลูกกอล์ฟให้ท่าน น้ำประปาไม่ไหล ผมก็จะเอารถไปเข็นน้ำให้ท่านอาบ

ฝีมือคงเข้าตาหรือไงไม่ทราบ ผมถูกส่งไปประจำตัว ฝอ.3, รองผู้บังคับกองพัน, ผู้บังคับกองพัน ตำแหน่งสุดท้ายของผมเป็นทหารประจำตัวท่านเจ้ากรม ซึ่งบ้านพักของท่านอยู่แถว ๆ คลองประปา ใกล้ ๆ ประชานิเวศน์ 1 ที่ตรงนี้นอกจากจะมีงานตามปกติที่เคยทำแล้ว มีการซักผ้าอ้อมแถมมาอีกต่างหาก ทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแล

การเป็นทหารประจำตัวหลายคนมองว่าสุขสบาย แต่สำหรับผมงานบ้านเจ้านายเป็นงานที่เหนื่อยทั้งกายและเหนื่อยทั้งใจ พลาดมาโดนด่า ผิดมาส่งกลับกองร้อยเพื่อไปขังต่อ ดีไม่ดีค้างปลดอีกต่างหาก เรียกว่าโดนทั้งลงและล่อง

แต่ถ้าหากใครทนสภาวะความกดดันนี้ได้ถือว่าสอบผ่าน และโอกาสที่จะเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานก็มีมาก หากได้เจ้านายที่ดี ยกตัวอย่างผมเป็นต้น :l-

ปัจจุบันผมก็ยังทำหน้าที่ทหารประจำตัวอยู่ครับ และทำงานบ้านเหมือนเดิมไม่ว่าจะเป็น จ่ายตลาด ซักผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน ล้างจาน รีดผ้า ฯลฯ ผมอยู่กับท่านมา 20 ปีแล้วครับ ท่านคือผู้บังคับบัญชาโดยตรงของผมครับ ตำแหน่งของท่านคือ ผบ.ทบ. (ผู้บังคับบัญชาที่บ้าน) ครับ ทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแลทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแลทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแล

ทหารประจำตัวที่ชื่อ พล พระยาแล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 20-10-2010 at 11:02.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    อืมมมมม อ่านไปอ่านมาและฟังเรื่องราวจากหลายๆหู
    อ้ายพลก็มีข้อดีหลายอย่างเนาะ ข้อบ่ดีกะมี ใจง่ายโพด
    เห็นผะสาวบ่ได้ใจอ่อนตามผะสาว
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    ตาหลก.....คือเฮ้ดเป็นทั่น ..แสดงหว่าเรียนมาเด้นิ..

อ้ายพล ทุกมื่อนี่กะเลยได้เป็น ผบ.ทบ.=ผุ้บ่าวไทบ้าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนบ้านบ้าน; 20-10-2010 at 13:46.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    เล่าได้ละเอียดดีจังเลย อ้ายพล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มแก่นนคร
    5555555+ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความเข้มแข็งบ่ขาดตกบกพร่องเลยเนาะ เยี่ยมจริงๆๆ ซ่ำพอได้เป็น ท่านนายพล

ทอดไปจ้าอ้ายพล จ่มในใจเด้ออ้าย เอื้อยสิได้ยินนำเด้จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มุมหนึ่งของความคิดถึง
    บล็อก
    22
    อยากมีทหารประจำตัวจังค่ะ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    ผมคึดยุว่าอ้ายพลต้องออกมาทาง ผบ.ทบ.อย่าให้บกบ่องเด้ออ้ายหูย่านเด้ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    นี่เป็นความเก่งกล้าสามารถส่วนบุคคล ห้ามลอกเลียนแบบ 5555 อ้ายกะคือกันละอาว์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    จะเหลือ ผู้ชายดีดีอย่างนี้ สักคนไหมเนี่ยยย บอกบุ๋มที

Tags for this Thread