หัวข้อ: ทหารต้องทวนคำสั่งทุกครั้ง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย ทหารต้องทวนคำสั่งทุกครั้ง

เวลาที่ผู้บังคับบัญชาสั่งการให้ทำอย่างนั้นอย่างนี้ ทหารจะต้องทวนคำสั่งทุกครั้งเพื่อป้องกันความผิดพลาด เช่น ถ้าผู้บังคับบัญชาเรียกหา พล พระยาแล อยู่ไหน ทหารที่นั่ง (หรือยืน) อยู่ใกล้ที่สุดจะต้องต้องหันไปถามเพื่อนต่อ ๆ กันไป จนกว่าคนสุดท้ายจะลุกขึ้นไปตามหาให้พบ หรือถ้าไม่พบจะต้องมารายงานความคืบหน้าให้ทราบ

หากผู้บังคับบัญชาถามว่าเหนื่อยหรือไม่ ให้ตอบว่าไม่เหนื่อย หิวหรือไม่ให้ตอบว่าไม่หิว ร้อนไหมให้ตอบว่าไม่ร้อน หนาวไหมให้ตอบว่าไม่หนาว ง่วงไหมให้ตอบว่าไม่ง่วง คือให้ตอบตรงกันข้ามกับที่ถาม มิเช่นนั้นจะโดนมิใช่น้อย ทหารต้องทวนคำสั่งทุกครั้ง

ในรุ่นผม พลทหารสมาน เป็นคนซื่อครับ ช่วงหน้าหนาว ครูฝึกถามว่าหนาวไหม สมานตอบว่าหนาวครับ ครูฝึกให้สมานถอดเสื้อผ้าลงไปแช่ในหนองน้ำ และถามอีกครั้งว่าหนาวไหม สมานก็ยังยืนยันคำเดิม"บรื๋ย..หนาวมากกว่าเดิมครับครู..บรื๋ย" จนครูฝึกสงสารให้ขึ้นมาจากหนองน้ำ

วันหนึ่งครูฝึกสั่งให้สมานไปซื้อบุหรี่ จะสังเกตว่าทหารจะพูดจาไม่ค่อยเพราะ (แต่จริงใจเสมอ) "เฮ้ย..หมาน ไปซื้อบุหรี่ให้กูหน่อย มึงสูบบุหรี่หรือเปล่าวะ" ..."สูบครับ" สมานตอบ

"มึงไปซื้อบุหรี่กรองทิพย์นะ ให้มึง 1 ซอง ให้กู 1 ซอง" สมานทวนคำสั่งทันที

"ครับ ซื้อบุหรี่กรองทิพย์ครับ ให้มึง 1 ซอง ให้กู 1 ซอง ครับ" ทหารต้องทวนคำสั่งทุกครั้งทหารต้องทวนคำสั่งทุกครั้งทหารต้องทวนคำสั่งทุกครั้ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 20-10-2010 at 19:46.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    55555...ไคอยู่คับสมาน บ่แม่นสมหมาย คนขับรถผู้ว่าฯคักก่อนี้ อ้าย..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    ปู่พลกะดายเนอะ..หาแนวมาเว้าให้ หัว ก่อนเลิกงานเนอะ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    5555 มันกะต้องทวนแบบนี้ถูกแล้วครับอ้าย555

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

อาชีพผมกะได้ทวนคำสั่งคือกันแหมะอ้าย....เด็กปั้มเนาะ..

น้องๆ แก๊สโซฮอล์95 เต็มถัง.. ฟังบ่ชัด บี5 เต็มถังนะครับ..
    สุดท้ายกะเน่า เติมน้ำมันผิดให้ลูกค้า ได้รับผิดชอบเอง...555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ซะพอทุกมื้อนี้ทหารเว้าตรงข้ามทุกเรื่องเนาะครับอ้ายฮ่าๆๆๆๆๆๆเกี่ยวกันบ่ว่ะ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ..ซื่ออิหลีเนาะ พลสมานนี้..ฮ่าๆๆๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    ซื่อ กินไม่หมด คดกินไม่นาน

ได้ยาสูบตั้งหว่าซองหนึ่ง 5555

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2
    55555555 "มึงไปซื้อบุหรี่กรองทิพย์นะ ให้มึง 1 ซอง ให้กู 1 ซอง" สมานทวนคำสั่งทันที

"ครับ ซื้อบุหรี่กรองทิพย์ครับ ให้มึง 1 ซอง ให้กู 1 ซอง ครับ"
    ซื่อโพดซื่อโพ ขอบคุณอ้ายพลครับ มีของดีมาให้อ่านเสมอ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มุมหนึ่งของความคิดถึง
    บล็อก
    22
    ทวนคำสั่งเสร็จ "สมานคงโดนจำคุกขี้ไก่ไหมค่ะ " ฮ่าๆ ๆๆๆ

Tags for this Thread