หัวข้อ: คนตัวดำ 8 : ให้ตายไปกับใจ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง

คนตัวดำ 8 : ให้ตายไปกับใจ

เสียงสะอื้นจากปลายสายทำให้ผมพูดอะไรไม่ออกปล่อยให้เธอระบายความในใจออกมา
    ผมนิ่งไปพักใหญ่ๆโดยที่ไม่กล้าพูดอะไรเลยจนเสียงสะอื้นน้อยๆนั้นค่อยเงียบไป
    ผมเรียกชื่อเธอพร้อมกับเล่าเหตุผลของตัวเองออกไปที่ไม่กล้าตัดสินใจอะไรในทันที
    อาจจะดูไม่ชัดเจนในการรู้จักกับเธอ และหลายๆอย่างเสียงเธอดังขึ้นมาอีกครั้ง
    พูดไปพลางสะอื้นไปพลาง เธอบอกไม่เป็นไรคะเธอเข้าใจ และไม่อยากฟังอะไรอีกแล้ว
    ประโยคเพียงไม่กี่คำที่ผมได้ยินจากเธอประหนึ่งกับว่าถูกศาลพิพากษาโทษ
    ผมนั่งนึกย้อนถึงเหตุการณ์วันนั้นแล้วใจก็ลอยไปเรื่อยๆ ไม่รู้ว่าตัวเองทำอะไรอยู่
    ตัวเองมัวคิดอะไร แต่ถ้าเราไม่ได้ยึดติดกับสิ่งเดิมที่มันฝังใจมามันคงไม่ยากหรอก
    แต่นี่ผู้ชายคนนึงซึ่งไม่มีอะไรเลยแถมโชคชะตายังเล่นตลกกับผมขนาดนี้
    จะมีอะไรไปคู่ควรกับลูกสาวคนเดียวของตำรวจระดับสูง เธอควรจะได้เจอคนที่ดีพร้อมกว่า
    ไม่ซิเธอควรที่จะเจอคนที่เท่าเทียมกับเธอ ทั้งหน้าตาการงาน ฐานะ หลายคนคงจะคิดว่า
    ช่างโง่เหลือเกินที่ยังมีความคิดแบบนี้อยู่ ความรักมันไม่มีแล้วในการแบ่งชนชั้น
    มันไม่มีแล้วกับคนรวยคนจน ขอแค่คุณเป็นคนดีของสังคน เป็นคนขยัน และรักกันอย่างจริงใจ
    ส่วนตัวผมว่ามันไม่ใช่ทั้งหมด จริงอยู่ฐานะสามารถสร้างกันได้ อนาคตเป็นเรื่องที่ยากจะคาดเดา
    แต่...เมื่อเรานึกถึงอะไรที่มันต่างกันมากๆ แล้วเอามาวางคู่กันเพียงแค่คิดเราก็ได้คำตอบแล้ว
    มันขึ้นอยู่ที่ว่าคำตอบของแต่ละคนจะออกมาเป็นยังไงเท่านั้นเอง คำตอบของผมมันอาจจะทำร้ายเธอในวันนี้
    แต่ผมเชื่อเหลือเกินว่านี่แหละคือสิ่งที่ดีสำหรับเธอ อาจจะดีที่สุดด้วยซ้ำไป
    หน้าที่การงานเธอระดับนั้น ได้เจอคนมากมายเหลือเกิน หนุ่มหล่อๆรวยๆพร้อมมาให้เลือกมากมาย
    กับชายตัวดำต้นทุนต่ำแบบนี้ อย่าเรียกว่าถอนตัวดีกว่า เรียกว่าไม่แม้สิทธิ์จะเข้าถึง
    หลังจากสายนั้นสิ้นสุดลงกับความวังเวง และรู้สึกงงๆกับเหตุการณ์ที่ผ่านไป
    รู้แต่เพียงว่าเธอกำลังจะไปต่างประเทศด้วยหัวใจที่บอบช้ำจากผม ผมรู้สึกไม่ดีเลยกับความรู้สึกนี้
    ห้าโมงเช้าของวันรุ่งขึ้นคือเวลาที่เธอขึ้นเครื่อง ผมนั่งอยู่หน้าคอมเปิดหน้าเพจให้ผ่านไป
    โดยไม่ได้สนใจสักเท่าไร ผมจะโทรไปหาเธอดีไหม อวยพรสักดีหรือเปล่า
    คิดไปคิดมาหาคำพูดที่จะดีพอสำหรับวันที่เธอจะเดินทาง ครึ่งชั่วโมงสุดท้ายจับโทรศัพท์ขึ้นมา
    ยังไม่ทันกด เบอร์ของเธอก็โชว์ขึ้นที่หน้าจอ ผมกดรับและทักทายเหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา
    ไม่มีเสียงพูดจากต้นสายที่โทรมา ผมตั้งใจฟังและทักทายไปหลายต่อหลายครั้ง
    แต่ก็ไม่มีเสียงตอบกลับ มีเสียงลมลอดผ่านสายมาให้พอรู้ว่ามีคนกำลังฟังเราอยู่
    เธอคงไม่พูดอะไรกับเราซินะ ผมก็เลยพูดในสิ่งที่ผมนั่งคิด วันนี้วันเดินทางขอให้เดินทางปลอดภัย
    ขอให้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน ฯลฯ ผมพูดอวยพรเธอสักพักแล้วก็หยุด
    ผมเรียกชื่อเธออีกครั้ง เหมือนจะรู้แล้วว่าอีกเพียงไม่กี่ประโยคเธอและผมจะไม่ได้คุยกันอีกนาน
    เธอตอบกลับมา ผมยิ้มเล็กน้อยและบอกว่ารักษาสุขภาพนะ......... และแล้วก็เงียบหายไป
    ขาดการติดต่อกันไปหลายเดือน ผมก็ยิ้มทุกครั้งที่คิดถึงเธอ ความสุขที่เกิดจากใจมันอิ่มเอม
    แม้ว่าในโลกความจริงเราต่างกันเหลือเกิน แต่ในโลกความฝันทำให้เรารู้ว่าเรามีค่าแค่ไหน
    กำลังใจจากเธอคือสิ่งที่ดีไม่น้อยที่ได้รับเวลาอ่อนแอ แต่วันนี้เธอจากไปแล้ว
    ไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเป็นยังไง อะไรจะเกิดขึ้น แต่อยากให้เธอรู้เอาไว้ว่าผู้ชายคนนี้
    รักและหวังดีกับเธอเสมอ อวยพรให้เธอมีสุขสมหวังทุกครั้ง วันใดมีคนมาดูแล
    จะส่งใจไปให้เขารักและดูแลเธอให้ดี ทำหน้าที่คนรักและทำให้เธอยิ้มและมีความสุขตลอดไป
    การจะรักใครสักคนอาจใช้เวลาเพียงเสี้ยวนาทีแต่การจะลืมใครสักคนอาจใช้เวลาชั่วชีวิต

คนตัวดำ 8 : ให้ตายไปกับใจ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ที่ไดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เพราะฉนั้นพระมหาสมปองบอกว่า เราควรไปเฉพาะที่ไดเพราะที่ไดมีรัก เราอย่าไปที่นั่นเพราะที่นั่นมีทุกข์

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะแยงนา
    บล็อก
    2
    "ผมก็ยิ้มทุกครั้งที่คิดถึงเธอ ความสุขที่เกิดจากใจมันอิ่มเอม
    แม้ว่าในโลกความจริงเราต่างกันเหลือเกิน แต่ในโลกความฝันทำให้เรารู้ว่าเรามีค่าแค่ไหน
    กำลังใจจากเธอคือสิ่งที่ดีไม่น้อยที่ได้รับเวลาอ่อนแอ" จบแบบเจ็บๆ แต่เป็นความรักที่งดงามมากๆเลยจ้า ยิ้มได้ทุกครั้งที่คิดถึงกะเป็นความทรงจำที่ดีแล้วละค่ะ เป็นกำลังใจให้เด้อจ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    แนะ คือเป็นแบบนี้ละ อ้ายเปาๆ แต่กะนับถืกใจยุดอก ที่ทำใจแข๋งได้ เฮ็ดเพื่อคนที่เฮาฮักนั้นนะ ความสุขเล็กกๆน้อยๆ มันกะเกิดขึ้นได้ท่ามกลางความเสียใจพะนะ :l- แต่แม่ญิง เขาบ่ได้คึดคืออ้ายเปาๆด้า เขาเลือกที่สะอยู่กับคนที่เขาฮักและมีความสบายใจ บ่แม่นอยากอยู่กับเงินทองแต่ไร้ซึ้งความสุข เอิ้กกกกกกกก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoloclikclik
    อ่านแล้วซึ้งเด้อ้าย เพราะกะโปฯกะเจอกับเรื่องแบบนี้เหมือนกัน แล้วกะโปฯกะเลือกที่จะถอยออกมาเหมือนอ้ายล่ะ ลองมานึกดูแล้วสิ่งแวดล้อมกับสังคมของเค้ากับเราที่มานต่างกัน บางครั้งมันกะทำให้ฝ่ายไดๆฝ่ายนึงมีความอึดอัดใจได้เหมือนกัน...เป็นกำลังใจให้จ้า....

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หากเขารักเราไม่มีกำแพงแบ่งชั้นครับ อย่าไปคิดว่าไม่เท่าเทียม แต่ให้คิดว่าพ่อแม่เขาจะรับเราได้หรือเปล่า หากผู้หญิงรักเรารับเราได้ แต่พ่อแม่รับไม่ได้ต่างหากที่ความรักมักมีปัญหา

สมัยนี้พ่อแม่ผู้ปกครองก็พัฒนาด้านความคิดไม่ยึดติดกับแบบธรรมเนียมเดิม ๆ เรื่องความรักปล่อยให้ลูกคุยกันเอง ผู้ใหญ่ค่อยพูดตาม

ผมเคยเห็นเฉพาะในละคร ฮ่า ๆ ๆ บ่าวกระสังเจ้ากะหล่อเด้ล่ะเนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มุมหนึ่งของความคิดถึง
    บล็อก
    22
    ทั้งชีวิตไม่คิดจะลืมเธอค่ะ ขอให้ตายไปกับใจเช่นกันค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ..การจะรักใครสักคนอาจใช้เวลาเพียงเสี้ยวนาทีแต่การจะลืมใครสักคนอาจใช้เวลาชั่วชีวิต.. มักท่อนนี้แฮงจ้า..จั่งได๋กะขอเป็นกำลังใจให้เด้อจ้า..

การที่ได้รักใครสักคน มันมีสุขยิ่งหากได้อยู่ใกล้ๆ คนที่เรารัก แต่บางครั้งไม่อาจทำเช่นนั้นได้ก็ขอมองดูห่างๆ แค่นี้ก็สุขใจแล้วจ้า