หัวข้อ: ของว่าง ข้าวโพดทอด เต้าหู้ทอด

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ของว่าง ข้าวโพดทอด เต้าหู้ทอด

อาทิตย์นี้เด็กที่นี้ปิดเทอมหนึ่งอาทิตย์ อากาศหนาวอยู่แต่ในบ้านลูกๆก็เทียวเข้าครัวหาของกิน ถามอยู่นั้นแหละแม่ทำอะไรกิน แม่หิว มีไรกิน คุณเอ่ยลูกร้องกินแบบนี้
    หัวอกคนเป็นแม่ทนได้ยินไหวหอบสังขานลุกขึ้นมาดูในตู้มีอะไร
    เห็นมี เต้าหู้ ข้าวโพดกระป๋อง
    เต้าหู้ ข้าวโพดกระป๋อง แป้งข้าวเจ้า น้ำแข่บ๊วย น้ำจิ้มไก่ ถั่วลิสงบด
    นำเต้าหู้มาหันสี่ส่วน นำแป้งข้าวเจ้ามาผสมน้ำเล็กน้อย นำเต้าหู้ลงไปคลุกกับแป้งที่ผสมก่อนลงไปทอด ข้าวโพดก็ทำเหมือนกัน
    น้ำจิ้ม ก็น้ำแช่บ๊วย ประมาณสามช้อนโต๊ะ น้ำจิ้มไก่หนึ่งช้อนโตีะ ถี่วลิสงบดสามข้อนโต๊ะ คนให้เข้ากัน ทำง่ายและไม่ยุ่งยาก อร่อยเกินคาดคะ :l-

ข้าวโพดทอดให้กรอบนะคะ ใช้ไฟปานกลางนะคะ
    :*-ขอบคุณทุกคนนะคะที่แวะชมให้กำลังใจครัวใจสลายจ้า:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 26-10-2010 at 02:35.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    แวะมาชิมฝีมือครัวใจสลาย และ ให้กำลังใจคนหัวใจสลายครับพี่นิ สู้ ๆ ครับ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    หน้ากินมากๆเลยครับ จะลองเอาสูตรไปเฮ็ดกินเบิงครับผม5555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    มาชิมฝีมือนิจ้า..น่าอร่อยมากเลยจ้า..:l-