หัวข้อ: อัศจรรย์ดอกไม้ป่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด

ดวงดาว The Star อัศจรรย์ดอกไม้ป่า

นั่งชมมวนดอกไม้หลากสีสัน
    สีต่างกันพันธ์ต่างถิ่นดินเหมาะสม
    ออกดอกใบหนาดกดูน่าชม
    วันนี้ลมอุปมาว่าให้ฟัง

ดอกไม้ป่ามาอย่างไรใครรู้บ้าง
    เกิดข้างทางคนไม่จองมองไม่เห็น
    ดูไร้ค่ามีที่มาแสนรำเค็ญ
    ไม่เคยเด่นจับใจในสายตา

ดอกไม้ป่่างามแท้แจกันสวย
    รวยไม่รวยเขาปักไว้ให้สมศรี
    อยู่ในที่น่ามองต้องตาดี
    ต่างเป็นที่ดึงดูดตาเพราะน่ามอง

โอ้เจ้าดอกไม้ป่ามีค่านัก
    ตอนเจ้าจากบ้านมาค่าสูงลิ้ว
    จากถิ่นฐานบ้านซ่องมองไม่เห็นวิว
    อยู่ไกลลิ้วมีคนไกลเด็ดไปครอง

ดอกไม้ป่าใยเจ้าไกลอย่างนี้เล่า
    ฝรั่งเขาเด็ดไปไกลหนักหนา
    เอาปักไว้เสียบไว้ได้ราคา
    เขาเห็นค่าน้ำท่าคล่องมองแล้วงาม

ลม(มาจากภาษาลาว) แปลว่าพูด หรือเล่าให้ฟัง ดอกไม้ป่าหมายถึง ผู้หญิง(สาวบ้านนอก) ดอกกล้วยไม้บางชนิด เกิดในป่าหาอยาก พอเข้าร้านค้าราคาสูงค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 26-10-2010 at 16:04.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ขอดูชมดอกไม้จริงจริงบ้าง
    แม้นอยู่ทางกลางดินก็ไม่ว่า
    ยามเห็นเจ้าคราวใดได้งามตา
    งามบุปผาต้องตาสุมาลัย

อยากเดินยลป่าพฤกษาชาติ
    อันสะอาดงามและสวยใส
    คงอิ่มเอิบสุขสำราญใจ
    เกินสุขใดหากใจได้เชยชม...

(ดอกไม้ หมายถึงดอกไม้จริงๆ นะครับ)
    ขออนุญาต แจมนะครับ คุณข้าวต้มมัดครับ.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    อันดอกไม้แสนสวยรวยกลิ่นหอม
    ได้ดมดอมหอมอบอวลชวนหลงไหล
    ได้กลิ่นหอมดอกผยอมจากแดนไกล
    ยิ่งไฉไลเมื่อได้ยลต้นไม้งาม

ดอกสีฟ้าสีเหลืองแดงแสดสีม่วง
    เจ้าเด็ดดวงดอกไม้หลายหลากสี
    สีดอกไม้หลายหลากหากมากมี
    สวยเป็นที่อยากเด็ดดอมหอมชื่นใจ

งามเอ้ยงามดอกไม้ทั้งน้อยใหญ่
    ยิ่งสุขใจเมื่ออยู่ใกล้ไม่อาจผืน
    เจ้าผ้เสื้อสราญรมย์ดมดูดกลืน
    น้ำหวานชื้นโบยบินไปในนภา

ขอบคุณอ้ายวันดีที่มาเป็นกำลังใจข้าวต้มมัดค่ะ บ่ว่าสิเป็นผญ๋าหรือกลอน ( อ้ายแต่งกะกลอนมวนจ้า )
    และน้องใบมอนนำเด้อจ้า คนสุรินทร์เพิ่นกะแต่งมวนคือกันจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 27-10-2010 at 04:38.