หัวข้อ: ชี้แจงกระทู้เกี่ยวกับงานบุญและการรับบริจาค

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ชี้แจงกระทู้เกี่ยวกับงานบุญและการรับบริจาค

มีพวกเราในบ้านมหาต้องการจะทำบุญ หรืองานสาธารณกุศลต่าง ๆ และอยากจะบอกบุญมายังพวกเราได้มีส่วนร่วมจะทำได้หรือไม่ ? เรื่องนี้สอบถามมามาก และเป็นปัญหาคาใจหลายต่อหลายคนมานาน รวมทั้งสร้างความหนักใจสำหรับผมในการตอบคำถามนี้

การทำบุญทำกุศลเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่หากมีการตั้งกระทู้ในลักษณะของการรับบริจาคมากเกินไปก็อาจจะกระทบต่อความรู้สึกของคนทั่วไป ก่อให้เกิดการเอาแบบอย่าง และยากที่จะควบคุม คนนี้ทำไมตั้งได้ คนนั้นทำไมตั้งไม่ได้ สุดท้ายก็จะขัดกับเจตนารมณ์ของเว็บบ้านมหาดอทคอม กลายเป็นเว็บการกุศล หรือเว็บของทางวัดไป

แต่ถ้าหากไม่มีเลยก็จะไม่ก่อให้เกิดกิจกรรมที่เรากระทำร่วมกัน หลายคนก็บอกว่าเห็นแต่กิจกรรมชนแก้วชนขวด ทำไมไม่เห็นกิจกรรมที่เป็นการกุศล เข้าวัดเข้าวาทำบุญทำทานบ้างเลย ถ้าไม่ตั้งกระทู้แล้วจะให้ทำอย่างไร เพราะบางคนก็อยากจะมีส่วนร่วมในการทำบุญด้วย อันนี้ก็จริง

ทางออกร่วมกันที่จะไม่ให้มีข้อครหาต่าง ๆ ตามมา และไม่ให้ขัดกับเจตนารมณ์ของเว็บบ้านมหาดอทคอม โดยความคิดของผมก็คือเว็บบ้านมหาดอทคอมมีช่องทางในการสื่อสารหลายช่องทาง ก็บอกบุญกันไปตามช่องทางที่พวกเราถนัด โดยความสนิทสนมส่วนตัว เช่น จดหมายส่วนตัว อีเมล์ กลุ่มการพบปะสังสรรค์ และอื่น ๆ

ผู้ที่จะบอกบุญก็ขอให้บอกบุญด้วยความบริสุทธิ์ใจ ผู้ที่จะทำบุญก็ขอให้ทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ สุดท้ายก็จะได้บุญได้กุศลทั้งสองฝ่าย ซึ่งเรื่องนี้ขึ้นอยู่ที่ความพอใจและความสมัครใจ จะมีใครมาบังคับก็หาไม่

ผมเข้าใจเจตนาดีของทุกฝ่าย และผมเองก็ไม่มีอำนาจในการตัดสินใจอะไร เพียงแต่อยากจะให้ข้อเสนอแนะว่า อะไรก็ตามที่มันขัดกับเจตนารมณ์ ขัดต่อข้อห้าม ทำแล้วเราไม่สบายใจ และทำแล้วทำให้คนอื่นลำบากใจ ก็จงเลือกช่องทางที่มันสบายใจทั้งสองฝ่ายดีกว่าครับ

ผมเคารพในกระทู้ของพวกเราทุก ๆ กระทู้ครับ ส่วนการลบกระทู้ของผู้ดูแลบอร์ดนั้น ขอให้พิจารณาตามความเหมาะสมครับ สิ่งใดที่คนส่วนใหญ่ยอมรับ สิ่งใดที่คนส่วนใหญ่ไม่ยอมรับ ก็ขอให้พิจารณาโดยปราศจากอคติทั้ง 4 ส่วนจะแจ้งหรือไม่แจ้งให้เจ้าของกระทู้ได้รับทราบนั้นก็แล้วแต่ท่านครับ

ถ้าแจ้งก็ดีครับ ผมว่าชัดเจนดี แต่ถ้าไม่แจ้งส่วนมากเจ้าของกระทู้มักจะโทรไปหาผม และถามว่า "ใครลบกระทู้ผม ? " หรือ "คุณลบกระทู้ผมทำไม ?" จนทุกวันนี้ผมจะออกไปปั้มฮ่าง ผมยังต้องมีมือปืนคุ้มกันเลยครับ ฮ่า ๆ ๆ (เบิ่งหน้ามือปืนเป็นตาย่านไหลไห่แถะหือ) ชี้แจงกระทู้เกี่ยวกับงานบุญและการรับบริจาค

ลิงค์ที่เกี่ยวข้องที่มีมานานแล้ว แต่บางครั้งพวกเราอาจจะยังไม่ได้อ่าน วันนี้นำมาให้อ่านอีกครั้ง เพื่อความเข้าใจร่วมกันครับ

http://www.baanmaha.com/community/thread7263.html

ชี้แจงกระทู้เกี่ยวกับงานบุญและการรับบริจาค
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 30-10-2010 at 06:58.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ที่อ้ายพลว่ามานี่ ชัดเจนดีครับ เห็นด้วย.........

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ซะพออ้ายพลนัดไปบ้านเพิ่นดู๋ละแหมะ แจกซองขาวตลอดเลยฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆแต่ว่าจักไผแจกดอกหว่าฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    อันนี้กะเห็นด้วยอยู่จ้า..........

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    อืม....อ่านแล้วก่าเข้าท่าเด้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ถึงอาจสิบ่แม่น ทรัพย์สินเงิน ตรา
    แต่ส่งใจ ร่วมอนุโมทนาสุธุนำ กะคือสิได้เนาะคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    เห็นด้วยมากมาย จริงใจค่ะ ยินดีร่วมงานบุญค่ะ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    อืมครับผม กิจกรรมดีๆ กะน่าสิมีบ้างนะครับ ก็อย่างที่ว่าครับ ตามความสนิทสนมส่วนตัว
    ช่องทางกะมีหลายทางอย่้างเพิ่นว่า ส่งใจไปทำตั้งใจว่าสิทำกะดีแล้วหละครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ หนุ่มขี้เกี้ยม
    5555555555เห็นแต่มือปืนอ้ายพลกะบ่อกล้าไปบริจาคนำเจ้าแล้วล่ะอ้าย ตางึด

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    เห็นด้วยกับอ้ายพลทุกประการค่ะ
    เคยมีคนมาถามแม็กกี้เหมือนกันเรื่องกระทู้ชวนทำบุญ ก็ได้ชี้แจงไปเหมือนที่อ้ายพลว่าจ้า ...
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Tags for this Thread