หัวข้อ: ไข่ลูกเขย

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ไข่ลูกเขย

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาวัดสันติวงค์วรารามที่เมืองเบอร์มิ่งแฮมจัดงานกฐิน แต่ปีนี้ นิ ไม่ได้แจ้งทางวัดเพื่อจัดโรงทานอย่างทุกปี ก็ตั่งใจว่าถ้าลุกไหวก็จะไปร่วมงาน
    แต่อยากทำอาหารไปถวายด้วย แล้วในครัวละมีอะไรบ้างลองลงไปดูมีแต่ไข่
    อ้าวทำอะไรดีละ ไข่ลูกเขยแล้วกัน มาดูคะว่าสูตรของ นิ ทำอย่างไร:l-
    ไข่ไก่ 10 ฟอง
    น้ำตาลปีบ
    หัวหอม 1ลูก มีหอมแดงได้ยิ่งดีนะแต่นิไม่มี
    น้ำปลา
    มะขามเปียก
    เริ่มนะคะ ต้มใข่ปอกเปลีอกออกแล้วผ่าครึ่งนำไปทอดไฟอ่อน ทั่งสองด้านจากนั้นตักมาใส่จาน ซอยหัวหอม และนำหอมที่ซอยมาทอดและตักหอมที่ทอดโรยหน้าใข่ที่ทอด
    หันมาทำน้ำราดนะคะ มะขามน้ำมาแช่น้ำคั่นน้ำมะขาม ตั่งกระทะใส่น้ำมะขามเปียกลงไปน้ำตาลบีปน้ำปลาลงไปเคียวไฟอ่อนนะคะอย่าให้เหนียวนะคะ พอเคียวได้ที่ราดลงไปที่ใข่ได้เลยคะเป็นว่าเสร็จเรียบร้อยคะ รับรองร่อยยยยยยยย:l-
    ไข่ลูกเขย
    เตรียมใส่ชามแก้วไว้ไปปรุงที่วัดจ้า
    ไข่ลูกเขย
    โรยด้วยหอมทอด ถ้าได้หอมแดงจะออกมาสวยคะ แค่รสชาดไม่เปลียนคะร่อยยยเหมือนเดิมจ้า:l-
    ไข่ลูกเขย
    ออกมาเป็นแบบนี้ละคะ ลืมบอกไปทำน้ำพริกอ๋องไปด้วยคะ:l-
    ไข่ลูกเขย
    ได้เวลาแล้วไปลูกปิดบ้านขึ้นรถ
    ไข่ลูกเขย
    ก็ได้ช่วยดูแลเรื่องอาการเวลาคนนำมาถวายเราก็จัดเรียงคะ
    ไข่ลูกเขย
    ก่อนกับบ้านขอเก็บภาพชุดนี้เป็นที่ระลึกด่อนคะ:l-
    ไข่ลูกเขย
    :*-ขอบคุณนะคะที่ให้ใช่พื้นที่และทุกคนที่เข้าเยี่ยมชมให้กำลังใจคะ:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 04-11-2010 at 03:02.

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    กำลังจะชมว่าชุดแม่ครัววันนี้สวยจังเลย พอดีอ่านเจอว่ากำลังจะไปทำบูญงานกฐิน ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะพี่นิ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไก่ก้พึ่งไปทำบุญวัดคุณแม่จันทร์ (เลียบ ทางด่วนโทรเวย์) แต่ไม่ได้ไป ทำโรงทาน ไปทำบุญแล้วเป็นผู้บริโภคโรงทาน แฮะๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่น้อย; 04-11-2010 at 03:19.
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    อั่นแบ่งมาทางพี้แหน่นา ใกล้สิเที่ยงแล้ว หิวข้าวเด้บาทเนี้ย :D

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    พระท่านฉันเพลเสร็จแล้วก้อเอิ่นนำเด้อครับ...ย่านบ่ทันหมู่นะครับ อนุโมทนาบุญนำครับ ซ้าธุ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ไข่ลูกเขย โอ้ใบใหญ่จัง ขออนุโมทนาด้วยครับ

Tags for this Thread