หัวข้อ: จับฉ่าย...จากครัวใจสลาย

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร จับฉ่าย...จากครัวใจสลาย

วันนี้ครัวใจสลาย..ขอนำเสนอเมนูจับฉ่ายคะ ลูกๆเรียกร้องแม่ไม่ได้กินนานแล้วนะ
    ก็เลยเป็นที่มาขอเมนูในวันนี้จ้า...ง่ายๆอร่อยยยยยคะ:l-
    หมูสามชั้นสองเส้น
    ผักกาดขาวหนึ่งต้น
    หัวไซเทาสดหนึ่งหัว
    แครลอดสองหัว
    ผักสเปนิส(ผักขมที่ป๊อบอายชอบกินนะจ้า)จับฉ่าย...จากครัวใจสลาย
    น้ำมัน
    น้ำปลา
    ซีอิ๊วดำ
    ซีอิ๊วขาว
    น้ำมันหอย
    กระเที่ยม
    พริกสด

หั่นหมูเป็นชิ้นๆนะ ล้างผักและหั่นร่วมกัน

จับฉ่าย...จากครัวใจสลาย

ตั่งหม้อไส่น้ำครึ่งหม้อรอเปิดไฟปานกลาง ตั่งกระทะใสน้ำมันเล็กน้อย นำกระเทียมลงไปผัดกับหมูสามชั้นพอหมูใกล้สุขใส่ผักลงไปผัดและใส่ปรุ่งรสด้วย ซีอิ๊วดำ ซีอิ๊วขาว น้ำมันหอย
    ผงปรุงรส ผัดให้เค้ากันจากนั้นเทลงในหม้อที่ต้มน้ำรออยู่

สิ่งนี้เพิ่มความอร่อยให้จับฉ่ายมากคะของนะคะ หั่นพริกสดกระเทียม น้ำปลา บีปมะนาวคะ

แบ่งผัดนะคะ ขึ้นอยู่ว่ากระทะเล็กใหญ่ต้มไว้สัก สิบสิบห้านาทีนะคะ จะส่งกลิ่นหอมตลบอบอุ่นเลยละคะจับฉ่าย...จากครัวใจสลาย

ออกมาอย่าที่เห็นนี้ละคะ:l-

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อีกนึงเมนูที่ชอบทาน ส่วนมากจะเอาผักที่เหลือๆ มารวมกันผัดแล้วเอาไปต้ม จนเปื่อย แบบว่าเคี่ยวกันเป็นชม.ๆ พอเวลาทานผักมันจะเปื่อย ไม่ต้องเคี้ยวกลืนได้เลย 555+

ขอบคุณสูตรเด็ดจากครัวใจสลายนะค่ะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ภูเบตร์
    ตื่นหรือยังนิ......................

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ตามเอื้อยไก่มาติด ๆ ย่านหมดก่อนครับ ฮ่า ๆ ...
    ชอบ ๆ ครับผมพี่นิ เมนูเบา ๆ สบายท้องแต่ว่าอร่อยครับ น่าทานมากครับพี่...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    เป้นเมนูที่มักคับ ข้างบ้านเฮ็ดไปกินนำสุรอบกินฟรีตังยุครบคับผม

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ของมักคือกันจ้า ต้มจับฉ่าย
    ฉ่าย มาจากภาษาจีน แปลว่าผัก
    ตอนเพ็นนีเป็นเด็กน้อย ทวดมักสิต้มจับฉ่าย ใส่ถั่วลิสง บ่มีหมูใส่ดอกจ้า 555
    ผักกะใส่ทุกชนิดที่มีนั่นหล่ะ

อีกจักน่อย
    ...ยายทวด เพ็นนีเอิ้นเลาว่า เหล่าม่า
    ...ตาทวด เหล่ากง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... ฝีมือแม่ครัวคนนี้... ไม่ธรรมดาเลยนะครับ
    น่าทานจริงจริงครับ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    โอ้โฮ..น่าทานจังเลยเนาะ..ซดกินเล่นกะแซ่บเด๊ะจ้า ผักล้วนๆอร่อยดีค่ะ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    พี่ครับ..สักจานให้น้องนะครับ 55555 อยากมีแฟนทำอาหารเก่งๆอย่างพี่จัง..ส่วนใหญ่ทำเอง เครื่องปรุงทุกอย่างเหมือนกัน แต่รสชาดวิ่งลงทุ่งเลย..มันเป็นอย่างนั้นทำไมหว่า.......

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ขอบคุณสูตรมากๆเลยพี่นิ น่าตาออกแนวสุกี้ยากี้ของทางญี่ปุ่นจังเลยค่ะ เด็กๆน่าทานง่ายดี .. ได้เมนูใหม่ลองหัดอีกแล้ว ทานหน้าหนาวกะข้าวสวยร้อนๆนะคะ..
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread