หัวข้อ: งานลอยกระทงและประกวดนางงามช่วยเหลือน้ำท่วม ที่ประเทศ ITALY‏

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด

งานลอยกระทงและประกวดนางงามช่วยเหลือน้ำท่วม ที่ประเทศ ITALY‏

คือในวันที่ 6/11/53 ประเทศอิตาลี่
    เมืองเบรสชา ได้จัดงานลอยกระทง ข้าวต้มมัดได้ชวน ผักบุ้ง Italy มาร่วมงานนำ
    น้องเขากะใจขนาดค่ะ 500-600 กม.มาร่วมงาน จากเมือง Firenze ( ขอบคุณบ้านมหาที่ทำให้เรารู้จักกันค่ะ )

งานนี้กะมีการบริจาคช่วยเหลือน้ำท่วมนำจ้า มีแม่เป้งสี่คนหล่ะค่ะ นำโดยสาวอุบลคนงามกับสาวอุดรค่ะ
    บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคักหลังจากทานอาหารแล้ว มีแขกทั้งหมด 150 คน
    สถานที่แคบจักหน่อยค่ะ เพราะใด้เต้นกันข้างๆโต๊ะ และตรงทางเดิน พี่น้องแต่หล่ะคนสุดเหวี่ยง
    ฝรั่งกะพอฝร่ง อิอิ (เพลงที่ดิ้นๆ กันกะมีแต่ที่ฟังในบ้านมหานี้หล่ะค่ะ ส่วนใหญ่ แต่มันม่วน หย่อนคนหลายจ้า)

บ่เคยออกงานนำหมู่ตื่นเต้นหลายจ้าอ้ายบ่าวเซียงน้อย นี่ครั้งที่ 2-3 หลังจากที่มาอยู่นี้ 12 ปี
    ได้ฟังเพลงฟังหมอลำ กินข้าวนำหมู่แซบๆ กะคิดฮอดอ้ายยุเด้จ้า คันอ้ายอยู่คือสิเป็นโฆษก ดีเจตามคำขอ
    โอ้ย เว้ามาแล้าอ้ายผุสาวแห่งหลาย

งานลอยกระทงและประกวดนางงามช่วยเหลือน้ำท่วม ที่ประเทศ ITALY‏

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หนุ่มหนองหาน
    ดีครับอนุรักษ์ประเพณีไทยเอาไว้จะได้สืบต่อไปถึงลูกหลาน แต่เอ๋......ทำไมงานนี้ถึงมีแต่คน
    ถ่ายรูปไม่ค่อยชัดเลยชัดเป็นบางคนหรือว่าเป็นเพราะกล้อง รูปแรกมีห้าคน ชัดแต่น้องผู้หญิงคนเดียว อาจเป็นเพราะกล้องก็ได้ กล้องเมืองนอกดีอย่างนี้แหละเนาะ อิอิอิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    ขอบคุณเด้อค่ะอ้ายบ่าวเซียงน้อยที่น่ารัก ลืมบอกค่ะ น้องผักบุ้ง ITALY คนผมยาวนั่งติดฝรั่งเด้อค่ะ
    เนื่องจากว่าโต๊ะมันแคบหลายเลยได้ถ่ายรูปด้านหมู่ของเพิ่นอีกทางหนึ่งค่ะ บู๋ไปบ่ไหวแน่นคักอีกด้านหนึ่งค่ะ

ปล.กับข้าวหลายยุเด้อจ้า เป็ดพะโล้ ลาบหมู ส้มตำ เนื้อทอด ขนมจีน ( น้ำยากระทิ น้ำยาป่า )
    แกงพะแนง ฯลฯ ขนมหวาน ผลไม้ ไวท์ (โต๊ะหล่ะ 4 ขวด เบียร์อีก )
    คนแน่นสิไปถ่ายรูปกะเข้าอยากคัก ต้องต่อคิวหมดทุกแนว
    บางครั้งกะถ่ายรูปผิดถ่ายถูก ลบไปลบมาเลยเหลือแต่ข้าวผัดกับผัดหมึ่ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 09-11-2010 at 20:43.

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    โอ้ย หลานข้าวต้มมัดจ๋าที่รัก เป็นหยังคือบอโทรบอป้าแนจ้าเห็นบอป้าเลยบอได้ไปประกวดนำเพิน อิอิอิอิเว้าเล่นดอกเด๊ เป็นตามวนคักอีหลัจังว่านั่นแหล่วเนาะจ้า พุ้นมีแต่ผุงามๆนางงามกะดาย หลานข้าวต้มมัดกะงามหุ่นเท่จังเลยเสียดายเนาะจ้าป้าบอได้ไปอยู่เมืองเดี๋ยวกันกับหลานเอาไว้เฮาคงจะได้พ้อกันจั๊กมื่อเนาะจ้าอิอิอิอิ

คุณป้าลำซิ่งที่รัก ดนๆข้าวต้มมัดสิออกงานจ้า งานนี้ม่วนแล้วกะได้บุญนำค่ะเพราะได้รับแรงใจอีกส่วนหนี่ไปส่อยน้ำท่วมจ้า
    พอดีคนเป็นแม่งานคือเอื้อยฮักคนอุบลเพิ่นเอิ้นไปเป็นหมู่จ้า งานนี้กะได้ฮู้จักกับน้องผักบุ้งนำค่ะ (เจอกันยุนี้หล่ะค่ะบ้านมหา ) อัศจรรย์ใจแท้ๆค่ะ

ถ้าคุนป้าประกวดกะชนะคุณป้าหล่ะค่ะ อิอิ ( อันรูปสองอันข้างล้างบ่ได้เกี่ยวหยั่งกับงานดอกค่ะ อ้ายเพิ่นลงล้อหนูสื่อๆจ้า)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ถือว่าเป็นกิจกรรมที่ดีมากๆครับ คนไทยในต่างแดนยังสืบสานประเพณีอันดีงามของไทยทําให้ชาวต่างชาติได้รู้จักประเทสไทยในแง่ดีๆ ทั้งยังรวบรวมกําลังแรงใจส่งมาช่วยนําท่วมที่บ้านเกิดเมืองนอนอีก บ่าวเซียงน้อยขอกล่าวคําว่าขอบคุณครับ สําหรับสิ่งดีๆในโลกไซเบอร์
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    โอ๊ยอยากไปลอยกระทงคู่กับสาวงามทาง อิตาลี เบิงเด้เนาะ..อิอิ

คนหลายเป็นตะดีใจนำคนจัดน้อค่ะ
    สาวได๋ได้เป็นนางนพมาศน้อจ้า คือบ่เห็นรูปน้อ อิอิอิ
    LET IT BE...

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    บรรยากาศอบอุ่นดีเนาะจ้า อยู่ไกลบ้านไกลเฮือนกะปานยุบ้านเจ้าของ
    ปล. พี่ยู่ยี่ แต่งหน้าแล้วดูสวยขึ้น ผิดหูผิดตาเลยจ้า อนุโมทนาบุญนำคนนำเด้อจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ขอขอบคุณทุกกำลังแรงใจที่สนุบสนุนกะทู้ค่ะ
    หนุ่มหนองหาร เป็นนำมือข้าวต้มมัดเองเด้อค่ะ คิดว่ากล้อมมันโตน้อย มือสั่นค่ะ
    อ้ายบ่าวเซียงน้อย ต้องขอบคุณอ้ายและบ้านมหาที่มีหม่องให้เผยแผ่กิจกรรมของคนไทยค่ะ
    บ่าวน้ำโสม เลือกเอาจ้าเบอร์ได๋ ระวังแต่เจ้าที่แฮงท่อนั้นหล่ะค่ะ
    ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน ชนะเลิศคนที่ 4 จ้าพี่ เพิ่นงามธรรมชาติแล้วห่นกะดีค่ะ
    น้องไก่น้อย ขอบใจจ้าที่ชม ขอให้น้องได้รับบุญนำคือกันจ้า เอื้อยละปลื้มนำน้ำจิตรน้ำใจของคนไทยจ้า หลั่งไหลมาส่อยกันยุไกลปานได๋กะดาย

Tags for this Thread