หัวข้อ: พูดอย่างไร...จึงผิด หมิ่นประมาท

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

พูดอย่างไร...จึงผิด หมิ่นประมาท

พูดอย่างไร...จึงผิด “หมิ่นประมาท” (Lisa ฉ.20/2553)
    โดย อ.ประมาณ เลืองวัฒนะวณิช
    น.บ. , น.บ.ท. , น.ม. (กฎหมายมหาชน)

หมิ่นประมาท...ต้องมีการใส่ความ

กฎหมายอาญามาตรา 326 ระบุถึงการกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาทไว้ดังนี้ครับว่า “ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สามโดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชังผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 2,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ” คำว่าใส่ความ ในความหมายโดยทั่วไปนั้นหมายถึงการพูดหาเหตุหรือกล่าวหาเรื่องร้ายให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย หรือแสดงข้อความที่ไม่เป็นความจริง แต่ความหมายของการใส่ความในทางกฎหมาย แม้ข้อความที่กล่าวแก่บุคคลอื่นนั้นจะเป็นความจริงก็อาจผิดข้อหาหมิ่นประมาทได้ครับถ้าทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย

หมิ่นประมาท...ต้องมีบุคคลที่สาม

การหมิ่นประมาทต้องเป็นการกล่าว “ใส่ความ” “ผู้อื่น”ต่อ “บุคคลที่สาม” ต้องมีบุคคลสามฝ่าย คือ 1) ผู้พูด 2) ผู้อื่น 3) บุคคลที่สาม เช่น คุณนายสี (ผู้พูด) พูดประชดกับนางสาวสร้อย (ผู้อื่น) ว่า “สร้อยเธอขโมยของจากไอ้แสงใช่ไหม? ชั้นรู้หรอกนะยะหล่อน” แบบนี้แค่เป็นความผิดดูหมิ่นครับ ยังไม่ผิดฐานหมิ่นประมาท เพราะไม่มีบุคคลที่สาม

แต่ถ้าคุณนายสีพูดกับกำนันเขียวว่า “นังสร้อยมันร้ายมากมันขโมยของไปจากไอ้แสง” แบบนี้คุณนายสีเธอเข้าข่ายมีความผิดฐานหมิ่นประมาทแล้วครับ เพราะกำนันเขียวเป็นบุคคลที่สามที่ได้มารับฟังเรื่องที่ทำให้นางสาวสร้อยได้รับความเสียหาย...ย้ำอีกครั้งนะครับว่า แม้นางสาวสร้อยจะเป็นผู้ขโมยของไปจากไอ้แสงจริง คุณนายสีก็ไม่มีสิทธิตามกฎหมายที่จะไปหมิ่นประมาทใครนะครับ

ผู้ถูกใส่ความ...ต้องเสียหาย

เงื่อนไขที่สามของความผิดหมิ่นประมาทคือ การใส่ความนั้นต้องทำให้ผู้ถูกใส่ความเสียหาย ไม่ว่าจะเสียหายในทางชื่อเสียงจนถูกคนอื่นดูหมิ่น ถูกเกลียดชังก็ได้ทั้งนั้นครับ คำพูดที่ทำให้เสียชื่อเสียง อาจหมายความว่าทำให้คนอื่นมองผู้ถูกกล่าวหาไปในทางไม่ดี ลดคุณค่า ลดความเชื่อถือนับถือ เช่น เป็นชู้ชาวบ้าน ขี้โกง รับสินบน ขี้ลักขี้ขโมย เป็นพระบ้าผู้หญิง เป็นครูที่มีอะไรกับลูกศิษย์ ไปแอบทำแท้ง ฯลฯ
    ไม่ผิดถ้าพูดแล้ว...เป็นประโยชน์ต่อสังคม

ตามกฎหมายไทยนั้นผู้ถูกฟ้องในความผิดคดีหมิ่นประมาทอาจไม่ต้องรับโทษได้ ถ้าสิ่งที่เขาพูดหรือเผยแพร่ได้รับการพิสูจน์ในชั้นศาลว่าเป็นเรื่องจริง แต่กฎหมายไม่ให้สิทธิในการพิสูจน์ในเรื่องส่วนตัว และการพิสูจน์ความจริงนั้นไม่เป็นประโยชน์ต่อสังคมนะครับ ดังนั้นคนหมิ่นประมาทเรื่องส่วนตัว เช่นใครเป็นชู้กับใคร ใครลางานไปรีดลูก ฯลฯ ถึงแม้จะเป็นความจริง ผู้พูดก็ต้องรับโทษตามคดีหมิ่นประมาท เพราะศาลไม่ให้สิทธิในการพิสูจน์ความจริงในเรื่องส่วนตัวครับ

แต่ถ้าเป็นเรื่องการยักยอกเงินบริษัท โกงกินแผ่นดิน หรือทำตัวเป็นเฒ่าหัวงูแตะอั๋งชาวบ้านชาวเมืองไปทั่ว ฯลฯ แบบนี้ศาลให้พิสูจน์เพื่อประโยชน์ต่อสังคม ซึ่งหากเรื่องเหล่านั้นเป็นเรื่องจริง ผู้พูดก็ไม่ต้องรับผิดในโทษฐานหมิ่นประมาท เพราะถือว่าคุณช่วยเป็นหูเป็นตาให้กับสังคมได้ตรวจสอบคนชั่วครับ

โทษต่อเนื่อง...อื่นๆ

สำหรับโทษหมิ่นประมาทนั้นนะครับจะหนักยิ่งขึ้นถ้าเป็นการหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา คือผ่านสื่อทั้งหลาย คือจำคุกไม่เกิน 2 ปี และปรับไม่เกิน 20,000 บาท ยิ่งถ้าผ่านระบบอินเตอร์เน็ตก็จะมีความผิดตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ พ.ศ.2550อีก คือถ้าส่งต่อข้อความหรือรูปภาพ (Forward e-mail) ที่หมิ่นประมาทผู้อื่น มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาท ยิ่งถ้าเขียนข้อความทางเว็บไซต์หรือใส่ภาพตัดต่อลงในเว็บไซต์ทำให้ผู้อื่นเสียหาย คุณจะได้รับโทษจำคุก 3 ปี หรือปรับไม่เกิน 600,000 บาท

ความผิดหมิ่นประมาททางอาญานั้น ผู้เสียหายสามารถฟ้องเรียกร้องค่าเสียหายทางแพ่งได้อีกด้วยครับ ดังนั้นคิดให้ดีก่อนที่จะกล่าวหาใครผ่านบุคคลที่สาม ผ่านสาธารณะหรือผ่านสื่อ ถ้าไม่เป็นประโยชน์ต่อสังคม ผิดทั้งนั้นนะครับ...จะบอกให้...

ขอบคุณท่าน อ.ประมาณฯและทีมงานครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

ขอบคุณจ้า

ขอบคุณหลายๆจ้า สำหรับข้อมูลดีๆมีสาระ ที่เข้าใจได้ง่ายๆ จ้า ขามป้อมสะติดตามเป็นกำลังใจให้กระทู้ดีๆแบบนี้ไปตลอดจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ถ้าเหตุการณ์มันออกมาว่าคุณนายสีพูดกับกำนันเขียวเรื่องนางสร้อยจริง(จนนางสร้อยไปฟ้องร้อง)แต่คุณนายสีพูดกับกำนันเขียวขณะที่อยู่สองคนบ่อมีผู้อื่นเป็นพยานว่าคุณนายสีเว่าจริงรึบ่อ กำนันเขียวปากเดียว มันสิฟังขึ้นยุบ่อจ้า ไผฮู้ตอบให้แหน่จ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ท่านๆ ปุ้ยถามแน๊ค่ะ แล้วคำพูดประเภทนินทา พูดถึงบุคคลที่ 3 ทำให้มองเสียหาย หรือพูดเพื่อเฮฮาสนุกปากนิ ถือว่าเป็นหมิ่นประมาทบ่ค่ะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อ้างถึง pui lab...

ผิดคือกันครับแต่เป็นแค่การดูหมิ่นครับ ยังไม่เข้าข่ายหมิ่นประมาท ...อีกอย่างการพูดเรื่องคนอื่นเป็นเรื่องที่สนุกสนาน กินเหล้า โอ๊ะ ๆ กินข้าวแซบ นอนหลับดีครับ ในวงสนทนาแทบทุกวง หนีไม่พ้นเรื่องนี้

และตราบใดที่เราเป็นมนุษย์ย่อมหนีไม่พ้นคำนินทา นั่งอยู่ด้วยกันดี ๆ เดินออกประตูมันยังนินทาเรา นับประสาอะไร ฉะนั้นอย่ากลัวคำนินทาครับ เรารู้ตัวเราดีกว่าใคร ๆ ครับ

แต่ก่อนผมแคร์เรื่องนี้มาก จนริดสีดวงกำเริบครับ ทุกวันนี้ผมเฉย ๆ ครับ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 11-11-2010 at 14:31.

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

ไขข้อข้องใจ

1. กรณีที่ป้าลุนนีถามครับ การคุยกันสองคนถ้าเรื่องมันบ่แพร่งพรายไปเข่าหูคนที่เฮาพูดถึง มันบ่ผิดครับ ส่วนมากคนที่ได้ฟังจะเอาไปเว่าต่อทำให้คนที่เขาเสียหายได้ยิน กะเลยเป็นเรื่องเป็นราวกัน (ตะกี้แค่ขึ้นเฮือนผู้ใหญ่บ้านตกลงค่าปรับไหมกันกะจบเนาะ)กรณีนี้นายสีพูดกับกำนันเขียวเรื่องของนางสร้อย กำนันเขียวถือว่าเป็นประจกษ์พยานที่มีน้ำหนักมากที่สุดเวลาขึ้นศาล แล้วถ่ามีคำสารภาพจากปากนายสีอีก ศาลรับฟังลงโทษได้ครับ
    2. กรณีที่เจ้ปุ๋ยถามครับ การนินทาผู้อื่นในวงเหล้าหรือในวงสนทนาต่างๆกะมีความผิดคือกันครับ ถ้าผู้นั้นได้รับความเสียหาย การอ้างว่าสนุกปากบ่ได้ Intention หรือว่า Drunken กะเลยหลุดปากออกไป เป็นข้ออ้างที่ฟังไม่ขึ้นศาลไม่รับฟัง แต่ว่าส่วนมากคนที่ถูกพูดถึงไม่ค่อยใส่ใจกับเรื่องนี้ ถือว่าทีใครทีมันเป็นเรื่องปกติธรรมดา ดังพระท่านว่า ไม่มีใครไม่ถูกนินทา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sert1964; 11-11-2010 at 21:23. เหตุผล: พิมพ์ผิด

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ลักษณะของการกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท คือ เป็นการใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สามโดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง

ใส่ความ หมายถึง การนินทาใส่ร้ายตนอื่นลับหลัง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความประพฤติส่วนตัวหรือเรื่องหน้าที่การงาน ซึ่งจะเป็นเรื่องจริงหรือไม่ก็ตาม การใส่ความต้องเป็นการพูดกับคนอื่น ไม่ใช่เป็นการพูดกับผู้ที่ต้องการพูดถึงโดยตรง

เนื้อความที่นินทาใส่ร้ายนั้น ในความรู้สำนึกคิดของคนทั่ว ๆ ไป ต้องทำให้คนที่ถูกใส่ร้ายเสียหายได้รับความอับอาย ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชังในวงสังคม เช่น พูดว่านาย ก. เป็นชู้กับนาง ข. ผู้ใหญ่แดงทุจริตเงินจากโครงการ กสช. ไปหลายหมื่นบาท เป็นต้น

การหมิ่นประมาททำได้หลายวิธี เช่น การเขียนหนังสือ กล่าวด้วยวาจา โฆษณาทางเครื่องขยายเสียง เป็นต้น

ข้อสังเกต
    บางครั้งการใส่ความผู้อื่น มิใช่ว่าจะมีความผิดฐานหมิ่นประมาทเสมอไป มีข้อยกเว้นบางประการซึ่งบุคคลผู้แสดงความคิดเห็นหรือข้อความโดยสุจริตในกรณีดังต่อไปนี้ไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

ก. เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม เช่น มีใครมากล่าวว่า เราทำอะไรเสียหาย เราก็บอกว่าไม่จริง ผู้ที่พูดเป็นคนโกหกเชื่อไม่ได้

ข. ติชมด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ เช่น นาย ก. วิพากวิจารย์ว่านาย ข. ส.ส. ของจังหวัดร่ำรวยผิดปกติทั้ง ๆ ที่ก่อนได้เป็น ส.ส. มีฐานะยากจน

ค. ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาล หรือในการประชุม เช่น เอาผลการพิพากษาคดีของศาลมาเปิดเผยในที่สาธารณชน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบ เสริฐ แปลว่าตราบใดที่คุณนายสียืนยัยว่าบ่อได้เว่า ถึงอีตากำนันสิ นั่งยัน นอนยัน และยืนยันว่าเว่าโดยบ่อมีหลักฐานอื่นๆๆ กะยังบ่อผิด 5555555 ชาติหน้าตอนบ่ายๆคุณนายสีกะอย่ารับสารภาพเดอออออออออออออออออ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆๆๆ กฏหมายว่าตี้..บ่ถนัดปานได่ครับ มักกฏหมู่ครับ เถิงไหนเถิงกัน ว่าไสว่ากัน ม่วนๆๆๆๆ
    แต่บางเถื่อยามกินเหล้าสิเมาๆ กะพอฮุ้ยุเด้อ ประเภท เงินกะหลายกฏหมายกะฮู้ ฮ่าๆๆๆ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ท่านแข่ว....บาดนิสิงดการนินทาเฒ่าแข่..แล้วหละ...ย้าน 55555

Tags for this Thread