ท่านรัฐมนตรีศึกษาเดินเข้าไปในโรงเรียนอนุบาลประจำจังหวัด
พร้อมคณะ มีทั้งอธิบดี ผู้ตรวจราชการกระทรวง และ ผอ.ประถมศึกษาจังหวัด ซึ่งนำท่านเข้าไปในห้องเรียนของชั้นอนุบาล 3 ที่เตรียมตัวขึ้น ป.1 ในปีถัดมา ผอ.โรงเรียนก็กล่าวแนะนำครูประจำชั้น

ท่านรัฐมนตรีบอกว่าจะขอให้ครูที่ติดตามมาจากกรุงเทพเป็นผู้ทดสอบความรู้เด็กเพื่อ จะดูว่าเด็กพร้อมที่จะขึ้นเรียน ป.1 ได้หรือไม่ เหตุที่ท่านไม่ให้ครูประจำชั้นทดสอบ เพราะเกรงว่าจะรู้กันกับเด็ก ครูผู้ติดตามเป็นผู้หญิง สวมแว่นหน้าตาดี หุ่นดี ท่าทางบอกชัดว่าเป็นนักเรียนนอก เธอชี้ไปที่เด็กชายน่าตาน่าสงสาร ขี้มูกเปื้อนร่องจมูกเป็นคราบ แล้วเธอก็พูดเสียงดังฟังชัดว่า

?หนูลุกขึ้นซิจ๊ะ หนูชื่ออะไร? ?ผม.. เด็กชาย ม้ง ครับ? เด็กตอบเบาๆ ?หนูม้ง หนูตอบครูดังๆ นะจ๊ะ ครูเป็นผู้หญิง แล้วหนูล่ะเป็นอะไร?

?ผู้ชาย ครับ? ตอบดังขึ้นแล้ว

?เอาละ คำถามข้อ 1 ครูมีอะไรที่หนูไม่มี ตอบได้ไหม?

เด็กชะงักนิดหนึ่ง แล้วตอบว่า ?แว่นตา ครับ? .... ท่านรัฐมนตรีทำตาโต ครางฮือ

?ถูกต้อง เก่งมาก ..เอานะทีนี้ ...ข้อ 2 อะไรที่เวลาหมามันทำ

มันยืนสามขา แต่ถ้าครูทำ ครูยืนทำก็ได้นั่งทำก็ได้? ท่านรัฐมนตรีทำตาโตกว่าเก่าอีก ขยับเน็คไทลงอีกเล็กน้อยเพื่อให้หายใจได้คล่อง

?เช็คแฮนด์ครับ? ด.ช.ม้งตอบเสียงดังกว่าเก่า ?เก่งมาก ถูกต้อง? คุณครูตบมือ หัวเราะร่า

?คราวนี้ข้อ 3 .....อะไรที่สะกดตัวหน้าด้วยสระเอ แล้วมีขีด ข้างบนขีดมีไม้ไต่คู้อยู่ แล้วตามด้วย..ดอเด็ก.. หนูต้องเติมตัวอะไรไปในช่องที่เว้นไว้ จะมีความหมายว่าของสองสิ่งกระทบกัน? เด็กทำหน้างง รัฐมนตรีทำตาถลนออกมานอกเบ้า

ครูสาวเห็นเด็กงง หันหลังกลับคว้าชอล์คเขียนบนกระดานดำ

?เขียนอย่างนี้ จ้ะ? แล้วเธอก็บรรจงเขียนตัวโต

เ...็..ด

แล้วบอกว่า ?ที่หมายความว่า...ของสองสิ่งกระทบกัน...ตอบได้ไหมคะ?? พอถึงตรงนี้ รัฐมนตรีดึงปมเน็คไทลงเกือบสุด ตาถลนเหลือกลาน เด็กน้อยตะโกนตอบ เสียงลั่นห้อง

? เช็ดครับ ! ...เติม ช.ช้าง! อ่านว่า เช็ด เช็ด!! ครับพ้ม !!! ?

?ถูกต้องๆๆ ถูกต้องที่สุดเลย...หนูเก่งมาก เก่งจริงๆ......

คราวนี้ข้อที่สี่? รัฐมนตรี กุมหัวใจตัวเอง โบกมือหยอยๆไป มา ?พอแล้ว พอแล้ว ทดสอบแค่นี้พอแล้ว? รัฐมนตรีบอกเสียงสั่นระรัว

อธิบดีกรมสามัญที่ตามมาด้วยถามว่า ?เป็นไงครับท่าน ด.ช.ม้ง พอจะขึ้น ปอหนึ่งได้ไหมครับ?

?ให้ขึ้นปอแปดไปเลย !!? ....ท่านรัฐมนตรีประกาศ ?อ้าว ! ทำไมถึงท่านให้พาสชั้นอย่างนั้นล่ะครับ !!?

ท่านรัฐมนตรี มองหน้าอธิบดีกรมสามัญอย่างหดหู่ แล้วบอกเสียงเครือว่า ?ก็ที่ครูผู้หญิงเธอถามน่ะ..ผมตอบผิดทุกข้อเลย จะอะไรซะอีก !!!?

สอบเลื่อนชั้นขึ้น ป.1 ... สอบเลื่อนชั้นขึ้น ป.1 ...

from www.yehyeh.com