หัวข้อ: "แกงส้มดอกแคใส่ปลาทู แก้ไข้หัวลม"

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

"แกงส้มดอกแคใส่ปลาทู แก้ไข้หัวลม"

เมื่อฤดูหนาวเข้ามาอากาศเปลี่ยนแปลง แล้วเราจะรู้สึกไม่สบาย เป็นไข้ "แม่ตุ๊" คุณแม่ของอี๊ท ก็จะแกงส้มดอกแคให้กิน แก้ไข้หัวลม อี๊ทไม่สบายมาหลายวันไม่ดีขึ้นเลย วันนี้ไปเดินตลาด ได้ดอกแคและปลาทูมาจึงมาแกงดอกแคแก้ไข้ซะเลย จะได้เซาไข้จ้า
    หน้าตาแกงส้มฝีมืออี๊ทแต่เป็นสูตรของแม่ตุ๊จ้า
    "แกงส้มดอกแคใส่ปลาทู แก้ไข้หัวลม"
    เครื่องปรุง
    1.ดอกแค 10 บาท เอาเกสรออกนะคะ เพราะมีเกสรจะมีรสขม
    2.ปลาทู แกะเอาเฉพาะเนื้อ
    3.พริกแกงส้ม
    4.น้ำมะขามเปียก
    5.น้ำปลา น้ำปลาร้า (ใครไม่กินปลาร้าไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรค่ะ) ใบแมงลัก
    วิธีปรุง
    1.ต้มน้ำให้เดือด ใส่ดอกแคลงไปลวก ใส่พริกแกงลงไปคนให้ละลาย
    2.ใส่เนื้อปลาทู ปิดฝา
    3.ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำปลาร้า น้ำมะขามเปียก ใส่ใบแมงลัก ปิดฝายกลง
    แค่นี้ก็ได้แกงส้มดอกแคแก้ไข้หัวลมแล้วค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    แกงได้น่ากินแท้หนอ ทางนี้ไม่ได้กินมาหลายปี เห้นแล้วน้ำลายหยด แหมะแหมะแหมะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    ซดน้ำฮ้อนๆคือสิมีแฮงเนาะ จักถ้วยแหน่..นา ...

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ป๊าด เมนูโปรดของเอื้อยไก่เลยน้องอิ๊ท กินผุเดียวเมิดเป็นหม้อเด้อ ตักมากินเล่น ฮ่าๆๆ ขอบคุณแม่ครัวที่น่ารักจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอสักถ้วยเด้อ น้องอีท เมนูไม่ซ้ำกันเลยเนาะ
    พี่หน่อยเอง เมนูเดียว ไข่เจียว(แถมไม่อร่อย)
    อีกต่างหาก 5555555555555555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เป็นตาแซบค่ะ กินแล้วได้ประโยชน์กันหวัดกะได้ ดีจั่งเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    อาหารสุขภาพสุดยอดต้นหมากตาลน้องอี๊ท
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread