หัวข้อ: ผัดเผ็ดหมูป่า ครัวเซียงเหมี่ยง...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ผัดเผ็ดหมูป่า ครัวเซียงเหมี่ยง...

สวัสดีครับ มื่อนี้ครัวเซียงเหมี่ยงฯ มีโอกาสรับใช้พี่น้องบ้านมหา เข้าครัวนำเสนอเมนูกับข้าวอีกแล้วครับ สองสามมื่อที่ผ่านมาเห็นครัวสาวบ้านแต้ น้องอี๊ท นำเสนอเมนูแก้หวัดมาสองเมนูแล้ว มื่อนี่เซียงเหมี่ยงฯ กะรู้สึกว่าเจ้าของหายใจบ่สะดวกปานได๋ ตันดังหน่อย ๆ กะเลยคิดหาเมนู ทะลวงเข้มูกจักหน่อยน๊า พอให้หายใจโล่งครับ.
    เลยได้ไปหาหย่างจ่ายตลาดหาวัตถุดิบมาแปรรูปเป็นแนวกินข้าวจักหน่อย กะบังเอิญว่าชาวบ้านเผิ่นได้หมูป่ามาขายอยู่ตลาด กะเลยเอาล่ะมื่อนี่ได้เมนูผัดเผ็ดหมูป่านี่ล่ะ เผ็ดฮ้อนไล่หวัดจักหน่อย ได้หมูมาแล้วกะจัดแจงหา เครื่องปรุง กับผัก กะได้ พริกไทยอ่อน กระชาย ข้าวโพดอ่อน บักเขืออ่อน บักพริกหยวก พริกแกงเผ็ด(คร้านตำเองครับ ฮ่า ๆ) กะทิกระป๋อง(เอาง่ายไว้ก่อน) ส่วนกระเพา ลูกดีปลี กับ ใบบักกรูด บักหูด(คราวนี้บ่ลืมครับ ฮ่า ๆ ) เก็บเอาหลังบ้านครับ บ่ได้ซื้อ
    ขั้นตอนแรกหั่นหมูก่อนเนาะครับ หมูหั่นเป็นชิ้น ๆ ครับ สำหรับการหั่น อย่าหั่นให้ติดหนังหลายครับต่อหนึ่งชิ้น เพราะว่าหนังหมูป่ามันเหนียวครับ เดี๋ยวหย่ำบ่แหลก

ผัดเผ็ดหมูป่า ครัวเซียงเหมี่ยง...
    พริกแกงเผ็ดครับที่เตรียมไว้ครับ

ผัดเผ็ดหมูป่า ครัวเซียงเหมี่ยง...
    ผักเครื่องปรุงทั้งหลาย

ส่วนกระทิเซียงเหมี่ยงฯ ใช้กะทิ กระป๋องครับ

ใบกะเพราเก็บหลังบ้านครับกำลังงาม
    บักเขือครับ ฝานแล้วแช่น้ำเกลือเด้อครับจั่งบ่ดำ

ตั้องกระทะ ใส่น้ำมันเอาพริกแกงลงผัดให้ได้ที่ สังเกตจากเสียงจามของสมาชิกในบ้านหรือเพื่อนบ้านครับ ถ้าบ่มีเพื่อนบ้านกะตะของนี่ล่ะครับ ฮ่า ๆ ๆ ...

นำเนื้อหมูป่าลงผัดครับ พอผัดเนื้อหมูป่าสุกแล้ว ปรุงรสด้วย ซอสปรุงรสฝาเขียว ซีอิ้วขาว ซีอิ้วดำหวาน น้ำปลา ซอสหอยนางรม น้ำตาล แล้วเติมกระทิลงไปครับ

เติมกระทิลงไปแล้วผัดต่อไปเรื่อย ๆ ครับให้กระทิเข้ากันกับเนื้อหมู ผัดจนเกือบแห้งนั่นล่ะครับ

จากนั้นใส่ผักที่เตรียมไว้ลงไปครับ

ผัดพอให้ผักสุกกะถือว่าได้ที่แล้วครับ ชิมรสเอาตามใจที่ตะของว่าแซบเนาะครับ รสชาดผัดเผ็ดกะต้องเผ็ดพริกแกง ฮ้อนเครื่องจากพริกไทย กระชาย ดีปลี กะเพรา เนาะครับ มีหวานตัดนิดจากน้ำตาลกับกระทิ พอให้กลมกล่อม

ขั้นตอนสุดท้ายปิดไฟใส่ใบกะเพรา ผัดให้เข้ากันเป็นอันเสร็จเรียบร้อยพร้อมเสริฟครับ

จากนั้นตักใส่จาน กับ กินกับข้าวสวยฮ้อน ๆ บวกไข่เจียวหมูสับอีกอย่างหนึ่ง โล่งจากอาการตันดังดีแท้ ๆ เลยครับ ความเผ็ดร้อนจากพริกแกง กับ เครื่องปรุงสมุนไพรไทย มีประโยชน์ครับผม ยาอยู่ใกล้ ๆ เฮานี่เอง เซิญแซบ นำกันครับ

ขอบคุณทุกความเห็นที่เข้ามาเยี่ยมชมชี้แนะ และขอได้รับความขอบคุณจากครัวเซียงเหมี่ยงฯ เช่นเคยครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 14-11-2010 at 22:15. เหตุผล: แก้ไขลิงค์ แก้คำผิด ครับ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    พี่มาเร็วเกินไปหรือเปล่า..เห็นแต่หมูหั่น
    ไม่เป็นไรนั่งรอแล้วกัน คิคิคิ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ตักข้าวรออยุ่ก่อนแล้ว...ไม่รอนะน่าทานเหลือเกิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    แม่นกับข้าว รึกับแกล้มละอ้าย...?

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    ปกติน้องอีีทบ่กินหมูนะคะ แต่น้ำลายไหลกะเลยสิลอง แต่กะสิเขี่ยหมูออก ชอบมะเขือ กับพริกไทยอ่อน และกระชายจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    ตาแซบแท้ ตักข้าวมาเพิ่มอีกจักจานแน่เด้อจ้า สิกินนำเป็นหมู่อีกคน อิอิ(เพิ่นเอิ้นบ่บุ)

เป็นตาหอมห่วยๆน้อจ้า อยากเด้หมูป่าแซบบ่น้อ ฮ่าๆๆ
    หมูป่ากับหมูธรรมดานี่อันได๋แซบกั่วกันน้อจ้า
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    น้ำลายแตกเด้อ้าย ใส่ ดีปลี พร้อม บะคือสิเผ็ดคักเนาะครับ

หยับไปอาวเซียงที่รัก ให้ข่อยนั่งนำแหน่....(อันดีปลี แม่นอิหยังอาว ข่อยคือบ่รู้จัก บาดทีหนี่)

น้องเซียงเหมี่ยง เอื้อยกะบ่เคยกินจักเทือ หมูป่ากะดาย..ขอชิมนำแหน่เด้อ คือเป็นตาแซบแท้.....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    [QUOTE=ติ๋ม เปอร์โย;307068]หยับไปอาวเซียงที่รัก ให้ข่อยนั่งนำแหน่....(อันดีปลี แม่นอิหยังอาว ข่อยคือบ่รู้จัก บาดทีหนี่)

เอ๋านั่งพี่นางนั่ง

ดีปลี มันคือเครื่องเทศชนิดหนึ่งครับ ที่ให้รสเผ็ดร้อน ผมกะฮู้จักย่อนว่า เคยไปอยู่ภาคใต้ครับ

อยู่ในภาพ ดีปลีกะคือ แท่งสีส้มๆ อยู่ระหว่าง กระชาย กับ พริกไทยอ่อนนั่นแหมะครับ ลางเทียมันแห้งกะสิเป็นดำๆ แข็งๆ ต้องตำเอาครับ

Tags for this Thread