หัวข้อ: "หมกปลาเซียม"

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

"หมกปลาเซียม"

ปลาเซียมมีลักษณะคล้ายปลาเนื้ออ่อน น้องอี๊ทกะบ่รู้หรอกว่าใช่ปลาตัวเดียวกันมั้ย แต่กะคิดอยากหมกปลา ทำให้คิดถึง "แม่ตุ๊" แม่ของน้องอี๊ทเองจ้า แม่เป็นผู้หญิงที่ดีที่สุดเท่าที่อี๊ทเคยเห็นมา สอนให้อี๊ททำกับข้าว ทำงานบ้าน แม่บอกว่าแต่งงานไปจะได้ทำให้ลูกกับผัวกิน แม่สอนให้อี๊ททำทั้งกับข้าวอิสาน ไทย ของหวาน ขอบคุณคุณแม่ตุ๊ ที่น่ารักของอี๊ทจ้า อี๊ทลองทำเองโดยแม่ไม่ได้ปรุงให้นะคะ รสชาติเดียวกันกับแม่เลยจ้า ลองดูกันนะคะว่า อี๊ททำออกมาหน้าตาเป็นไง

เครื่องปรุงของเรา
    ปลาเซียมซื้อมาจากตลาดบ้านยาง
    ผักต่างๆ เช่น มะเขือ ผักชีลาว ต้นหอม กวางตุ้ง และใบแมงลัก (ผักอะไรก็ได้ที่เราชอบค่ะ)
    พริกแกง ข้าวเบือ(ข้าวเหนียวแช่น้ำแล้วโขลกให้ละเอียด) น้ำปลาร้า

วิธีทำจ้า
    หั่นปลาครึ่งท่อน หั่นผักให้ได้พอคำ ผสมปลากับผัก เติมพริกแกง ข้าวเบือ และน้ำปลาร้าลงไป ห่อใส่ใบตองเป็นห่อหมก"หมกปลาเซียม"
    จะได้แบบนี้จ้า

น่ำไปนึ่งให้ผักเปื่อยสุขเป็น
    เสริร์ฟกับข้าวเหนียวร้อนๆ หรือข้าวสวยก็ได้

รูปสำเร็จจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุดยอดดดดดน้องอ๊ททท หมกปลาพี่ปุ้ยมักหลายจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    จ่งไว้แหน่เด้ออี๊ด อิอิ จอบมาตอน ตี 4.15 นาที หิวๆ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    เป็นตะแซบเนาะ ข้าวเหนียวฮ้อนๆจักติบเด้ ...

ปลาเซียมกะคือปลาเนื้ออ่อนครับ อันเดียวกัน เอิ้นบ่คือกันซือๆ..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หล้า
    ขอจั่กหมกแนเดอ้จ้าสาวบ้านแต้พอดีละกำลังหาแนวกินข้าวเช้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    ป้าดดด....เป้นตาแซ่บคัก ขอแนจักสามหมกเด้อน้องอี๊ด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เบิ่งตอนเซ้าแบบนี้ หิวข้าวอย่างแฮงคับผม เป็นตาแซบหลายๆ หมกปลาเซียมแหม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    โอยยย หิวข้าวขึ้นมาทันทีเลยครับ ข้าวเหนียวฮ้อนๆจ้ำเป๊ะๆจักก่องเบิ่งเด้เนาะ ตำบักถั่วใส่ปลาแดกต่อนมานำแหน่เด้อครับ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    กินกับข้าวเหนียวร้อนๆ อร่อยจนพุงกางเลย ส่งมาให้จั๊กห่อซิ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    โอ้ เป็นตาแซ่บแท้จ้า ทำกับข้าวเก่งเนาะจ้า พี่สาวบ้านแต้ :l-
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

Tags for this Thread