หัวข้อ: คะน้าปลาเค็ม

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

คะน้าปลาเค็ม

วันนี้น้องอี๊ทขอนำเสนอ "คะน้าปลาเค็ม" เป็นเมนูง่ายๆ กินกับข้าวสวย กินกับข้าวต้มกุ๊ย ก็อร่อยค่ะ เป็นเมนูง่ายๆ ทำอย่างไรก็ได้ ให้รสชาติออกมาดี มาดูกันสิว่าน้องอีีททำยังไงบ้างค่ะ
    หน้าตาของเค้านะคะ "คะน้าปลาเค็ม"
    เครื่องปรุง
    1. คะน้าต้นที่มีใบเป็นรูเพื่อปลอดยาฆ่าแมลง
    2. ปลาเค็ม
    3. พริกชี้ฟ้าแดง
    4. กระเทียม
    วิธีทำ
    1. หั่นคะน้าเฉียงๆ
    2. บุบกระเทียมและหั่นพริก
    3. ตั้งกระทะใส่น้ำน้ำใส่น้ำมัน
    4. ใส่กระเทียม พริก ลงไป ผัดให้หอม
    5 . ใส่คะน้าลงไป ตามด้วยปลาเค็ม และน้ำมันหอย
    6. ปรุงรส เสร็จแล้วจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ดอกมันปลา
    เป็นตะแชบยุเนาะ เปลี่ยนจากปลาเค็มเป็นแนวอื่นได้บ่เอื้อย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ภูเบตร์
    สุดโปรดเลยครับ
    ชอบกิน คะน้าปลาเค็ม ครับ
    แต่ไม่ชอบกลิ่นตอนที่กะลังผัด
    งึดเจ้าของหลาย

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    หวายยยยย...หิวข้าวยามเดิกเลยพี่น้อง ผ้อแนวมัก..

เมนูนี้กินข้าวได้หล้ายหลาย มีน้ำแกงซดนำจักอย่างกะแฮงเข้ากันคัก...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    โอ้ยๆๆเมนูนี้ ฆ่ากันคักๆๆเลยเด้อจ้า น้องอี๊ท แนวพี่จอยมักที่สุดเลยเด้อจ้า กินกะข้าวต้มกุ๋ย เนาะจ้า มีอีกอย่าง พวกไส้ตุ่น เข้ากันคัก :l-

:l- น้องสาวเราทำกับข้าวสุดโปรดอีกแย้ว..
    :l-น้องจอยว้อย คะน้าปลาเค็ม ตักข้าวต้มเผื่อพี่เจี๊ยบด้วยเน้อ..

ของโปรดพี่เลยจ้าน้องอิ๊ท ดีใด๋หนี่ที่พี่กินข้าวกับผัดผักมาแล้ว พริกน้ำปลาพร้อม....
    คั่นยังบ่กิน เข้ามาเบิ่งเมนูนี่แล้ว...ย่านได้ไปซอกหาแนวแซบๆมากินแทนอยู่ตั๊ว อิอิอิ...
    กำลังควบคุมน้ำหนักน้องเอ้ยย แล้วกะยากนำหละ บ่ค่อยได้กินหยังดอกพี่ช่วงนี่....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แวะมาชิ้มคะน้าปลาเค็มจ้า ... ขอจานหนึ่ง พร้อมน้ำเต้าหู้ไม่ใส่เครื่องจ้า อิอิอิ

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    เห็นแล้วกะหิวข้าว.........เป็นตาแซบหลายเนาะคครับ....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หนุ่มนานครพนม
    ของโปรอผมเด้อ สาวบ้านแต้ๆๆ

Tags for this Thread