หัวข้อ: ก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง.

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

รอบยิ้มพิมใจ ก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง.

ลูกน้อยมีฝันที่วาดหวัง เค้ากำลังก้าวเดินตามฝันที่เค้าวาดหวัง ในวันที่เค้าค้นพบสิ่งที่เค้าทำแล้วมีความสุขสนุกกับมัน...เค้าค้นพบด้วยตัวของเค้าเองด้วยวัยเพียง 9 ขวบ

เค้าขีดเขียน วาดรูป เริ่มจากวาดการ์ตูน..ในยามที่ต้องเดินทางไกลเค้าจะใช้เวลานั้นวาดรูป จากสิ่งที่เค้าเห็น..ขอแม่ซื้อหนังสือหัดวาดรูป เค้าจะมาหัดฝึกของเค้าเองจากหนังสือในยามที่เค้านั่งดูทีวี เค้าก็จะฝึกของเค้าไปด้วย เค้าใช้เวลาอยู่อย่างนี้ ปีเดียว

จนเป็นที่ยอมรับของเพื่อนและครู...พอเด็กมีแววและเราเองก็อยากจะส่งเสริมลูก ก็หาที่เรียนพิเศษให้..บังเอิญมีอยู่ช่วงหนึ่งทางโรงเรียนมีโควต้าส่งเด็กไปเรียนกับวาดรูปกับนักวาดรูปที่ติดอันดับหนึ่งของ UK มาสอนให้หนึ่งอาทิตย์

จากนั้นมาเค้าก็ฝึกมาเรื่อย เรียกว่างานในโรงเรียน ถ้าประกวดคุณครูต้องมาบอกว่า ..ธัชรา (ชื่อของเค้า) เธอไม่ต้องเข้าประกวดนะก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง. วันหนึ่งเค้าก็พูดกับแม่และพี่ชายว่า..คอยดูนะแม่ สองมีอนี้ของของน้องบุ็ก (ชื่อเล่น) มือนี้จะเลี้ยงแม่และพี่ด้วยการวาดรูป..เค้าจะต้องเป็นนักวาดรูปที่มีเชื่อเสียงในวันข้างหน้า..แม่อยากพึ่งตายนะรอดุก่อนก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง.

เมื่อปีที่แล้วเค้าก็เริ่มล่ารางวัล...รู้ว่ามีประกวดที่ไหนก็จะส่งผลงานเข้าประกวด ผลงานในปีนี้ที่เป็นชื่อเสียงมากของเค้าก็คือ..ทางโรงเรียนส่งผลงานของเค้า เค้าประกวดแล้วชนะที่1 ทางโรงเรีนได้รถตู้จากกระทรวงการศึกษา

และในปีนี้ให้แม่หอบสังขารพาไปรับรางวัล..ในลอนดอน ถึงสามครั้ง ได้ที่ 1 ทุกครั้ง อาทิเช่น หน่วยงานกระทรวงวิทยาศาตร์...จากคนทั่วประเทศส่งเข้าประกวด พันกว่าคน..ธัชรา ได้ที่ 1ด้วยอายุเพียง15 ปี

และในวันนี้....ก่อนเลิกเรียนโทรมา..ถามแม่ก่อนว่า แม่ แม่ ทำอะไร แม่สบายดีไหม...แม่ก็ถามกับไปว่ามีอะไร รีบ ๆ พูดมา(เพราะแม่ติดสายคุยกับหนุ่มก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง.) เค้าก็บอกว่า เย็นนี้แม่แต่งตัวรอนะ เค้ากลับถึงบ้านแล้วพาเค้าไปรับรางวัลด้วย

ก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง.

เมื่อพฤหัสที่ผ่านมาเค้ามาถามแม่ว่า แม่มีรูปยายไหมจะเอาไปวาดรูปพอเค้ามาดูเค้าบอก
    ยังแก่ไม่พอ..เค้าก็ใช้จิตนาการเอง

อันนี้รางวัลที่หนึ่ง เจ้าของภาพสาวสวย อายู 23 ปี

อ้นนี้ที่สาวเจ้าของไม่มารับ

รูปนี้เค้าจะส่งเค้าประกวดปีหน้าคะ คุณครูที่โรงเรียนเห็น บอกว่าเค้าทำงานใหญ่เกินตัว
    ทางโรงเรียนให้การสนับสนุนเค้าดีมาก จาก เรื่องของสี ของวัสดุและการเคลื่อนย้าย
    กระดานทางโรงเรียนต่อเติมอาคารเหลือ ก็ขอคุณครู คุณครูช่วยกันยกใส่รถมาส่งที่บ้านก้าวเดินตามฝัน...ที่วาดหวัง.

พอได้โครงสร้างคร่าว ๆ ของแม่แล้ว ก็ยกกลับไปทำต่อที่โรงเรียนให้แม่เป็นแบบให้..ให้ใส่ชุดไทยและในมือถือสมุดผลงานเค้าขึ้นมาชื่นชม..และในกระจกจะมีรูปของเค้าที่เข้ามาเห็น...มาคอยลุ้นกันค่ะ
    ช่วงนี้เค้าจะงานยุ้งคะมีคุณครูที่ รร เอารูปครอบครัวมาให้วาดบ้าง เมื่ออาทิตยที่แล้ววาดวัดพระแก้ว..ร้านอาหารให้ขอให้เค้าวาดรูป..วัดพระแก้วเพื่อไปติดร้านใหม่ เริ่มที่จะมีรายได้บ้างแล้วคะ คนที่รู้จักก็จะมาจอให้วาดและเซ็นชื่อกำกับเพราะคนที่นี้เค้ามีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า ถ้าคนคนนี้มีชื่อเสียงรูปอะไรก็ตามที่เค้าวาดในวันนี้จะมีค่า[/COLOR]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 24-11-2010 at 06:54.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ขอแสดงความยินดีและขอแสดงความชื่นชมในความสามารถ ทั้งคุณแม่ และ ลูกคนเก่งด้วยครับ.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    จับตาดูดี ๆ อีกไม่นานเขาจะเป็นจิตรกรเอกของโลก ขอชื่นชมด้วยใจจริงครับ

ความเยือกเย็น

ขอให้น้องบุก ก้าวไปสู่ฝันที่ได้ตั้งไว้จ้า สู้สู้
    ลูกชายใครนะเก่งจังเลยจ้า...จุ๊บๆๆๆ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    มาให้กำลังใจอีกคนครับ พรสวรรค์ มันบ่ได้เกิดกับทุกคน ขอให้ประสบความสำเร็จครับผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

เก่งค่ะเก่ง ยินดีด้วยค่ะพี่นิ อิอิ แหม น่าภูมิใจจัง :l-

ส่วนลูกเทวดาเม เพิ่นก่าเก่งสุอย่างคือกันค่ะ เก่งไปหมดจนจำบ่อได้ ฮ่าา

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอแสดงความยินดีด้วยความจริงใจจ้าพี่นิ ที่สุดของคนเป็นพ่อ เป็นแม่คือเห็นลูกๆได้เดินตามฝันที่เขาใน พี่นิเป็นแม่ที่น่ารักที่สุดเลยส่งเสริมลูกในทางที่เขาถนัด

เป็นกำลังใจเล็กๆให้น้องบุก สร้างฝันได้สำเร็จนะค่ะ

น้าไก่
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ขอแสดงความยินดีนำจ้าพี่นิ ลูกดี พ่อ แม่กะภูมิใจหายห่วงเนาะจ้า...ลูกมักเรียนทางใด๋ พ่อแม่กะถ่าเป็นกำลังใจให้ลูก สนับสนุนลูกหละจ้าพี่...
    นี่หละความสุขที่แท้จริง.....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Tags for this Thread