ภัยของสาวๆ...ในที่ทำงาน
โดย อ.ประมาณ เลืองวัฒนะวณิช
น.บ. , น.บ.ท. , น.ม. (กฎหมายมหาชน)
ผู้หญิงคือดอกไม้ประดับบนโลกใบนี้ครับ แล้วยิ่งดอกไม้สวยๆ วัยกำลังแรกแย้มยิ่งเป็นที่หมายตาหมายปองของหนุ่มใหญ่หนุ่มน้อย โดยเฉพาะในสังคมที่ทำงาน สังเกตสิครับว่าเมื่อมีพนักงานสาวๆ เข้ามาทำงาน บรรดารุ่นพี่ทั้งหลายก็จะกระปรี้กระเปร่ากระดี้กระด้าอยากจะเข้าไปพูดคุยกับน้องๆ ที่เพิ่งเข้ามาทำงาน มันเหมือนกับการเพิ่มแรงดึงดูดใจให้มาทำงานนั่นแหละครับ
ลำพังเพียงแค่การพูดคุย การทำความรู้จักฉันพี่น้องก็ไม่เป็นไรหรอกครับคุณผู้อ่าน แต่ถ้าหากว่าเริ่มมีพฤติกรรมที่ส่อไปในทางลามก หัวงู มือไว ปากไว แบบนี้ต้องรีบถอยให้ห่างแล้วจัดการด้วยกฎหมายครับ

ล่วงเกินทางเพศคือ... การล่วงเกินทางเพศคือพฤติกรรมทางวาจา สายตา การกระทำที่ไม่เหมาะสมและส่อไปในทางเพศของบุคคลหนึ่งที่มีต่อบุคคลหนึ่ง โดยผู้ถูกกระทำไม่พึงพอใจที่ถูกกระทำแบบนั้น เช่น มือไม้พัลวันเป็นปลาหมึกผสมกับแมงมุมโดยมักจะพยายามสัมผัสเนื้อตัวผู้หญิงให้มากที่สุด ทั้งลูบไล้เส้นผม โอบกอด แตะหลังไหล่ หัวเข่า ต้นขา ฯลฯ หรือหยอกล้อในทางเพศสองแง่สองง่าม หรือบางคนบอกตรงๆ เลยครับว่าจะให้สิ่งของ ให้เงินทอง ให้ตำแหน่งถ้ายอมให้ล่วงเกินทางเพศ
หรือแม้แต่การวิพากษ์วิจารณ์สรีระร่างกาย เช่นบอกว่า “น้องเป็นคนก้นสวยน่าฟัดมาก” หรือ “นมใหญ่จัง” ฯลฯ รวมทั้งการใช้สายตาโลมเลียโลมไล้เรือนร่างผู้หญิง การใช้ถ้อยคำดูถูกในเรื่องทางเพศ หรือแม้แต่การตามตื้อโดยโทรศัพท์มาหาและพูดจาในทางเพศ หรือส่งข้อความในทางเพศมารบกวน เหล่านี้ล้วนเป็นการล่วงเกินทางเพศทั้งสิ้นครับ

โทษของ…การล่วงเกินทางเพศ
การล่วงเกินทางเพศเป็นข้อห้ามตามมาตรา 16 ของ พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน ปี 2541 ที่ระบุว่า “ห้ามมิให้นายจ้างหรือผู้ซึ่งเป็นหัวหน้างาน ผู้ควบคุมงาน หรือผู้ตรวจงาน กระทำการล่วงเกินทางเพศต่อลูกจ้าง ซึ่งเป็นหญิงหรือเด็ก” โดยผู้ที่ฝ่าฝืนจะต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 20,000 บาทครับ

อ่านมาถึงตรงนี้ คุณผู้อ่าน Lisa หลายท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมโทษของการล่วงเกินทางเพศถึงได้น้อยจัง ...กฎหมายมีทางออกครับเพราะหากการล่วงเกินทางเพศนั้นร้ายแรงถึงขนาดมีการแตะเนื้อต้องตัวเช่น จับหน้าอก ให้แก้ผ้า หรือจับต้องของสงวน แบบนี้เข้าข่ายความผิดอนาจารในคดีอาญามีโทษจำคุกไม่เกิน 10 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับเลยนะครับ หากว่าเจ้านายหรือเพื่อนร่วมงานกลัดมันและขาดสติถึงขั้นมีการข่มขืน…แบบนี้คุกเลยนะครับ

หลักฐาน…พยานยืนยัน หลักฐานพยานยืนยันในความผิดทางเพศ โดยทั่วไปนั้นค่อนข้างจะต้องใช้การพิจารณาอย่างละเอียดถี่ถ้วนครับ ยิ่งเป็นการทำความผิดแบบล่วงเกินทางเพศ ซึ่งการใช้วาจา สายตา ท่าทาง นั้นอาจจะไม่มีหลักฐานที่สามารถยืนยันชัดเจนแบบอนาจาร หรือข่มขืน (คราบอสุจิ) ดังนั้นศาลจะพิจารณาจากพยานบุคคลรวมทั้งหลักฐานอื่นๆ เท่าที่มี เช่น เทปวงจรปิด เสียงบันทึกเทป ข้อความที่ส่งให้ทางโทรศัพท์ ฯลฯ แต่หลักฐานเหล่านั้นต้องไม่ใช่หลักฐานที่สร้างขึ้นเป็นกับดักล่อลวงประเภทล่อลวงให้เขาทำผิดนะครับ

เมื่อถูกคุกคามทางเพศ
มีวิธีการรับมืออื่นๆ ก่อนที่คุณจะใช้กฎหมายก็คือเมื่อคุณถูกล่วงละเมิด ลวนลาม หรือคุกคามทางเพศ คุณต้องจดบันทึกวัน เวลา สถานที่ บุคคลที่ล่วงเกินคุณ พฤติการณ์ในการล่วงเกิน จำนวนครั้งที่ทำ รวมทั้งพยานรู้เห็นเพื่อเป็นข้อมูลในการเล่นงานคนที่ล่วงเกินคุณ หลังจากนั้นให้แจ้งถึงผู้ล่วงเกินให้เขาหยุดพฤติกรรมที่ไม่ดีต่อคุณ (เหมือนการแสดงความไม่พอใจให้เขารู้ตัวว่าเราไม่เล่นด้วยนะ) ซึ่งส่วนใหญ่มักจะได้ผลครับ

ถ้ายังไม่หยุดอีกคราวนี้คุณก็หอบแฟ้มประวัติการล่วงเกินทางเพศของคนๆ นั้นที่ทำต่อคุณรายงานตรงถึงผู้บังคับบัญชาหรือเจ้านายในระดับสูงขึ้นไป แต่คุณควรเตรียมข้อมูลต่างๆ ให้พร้อม เพื่อให้ผู้บังคับบัญชาเห็นว่า ต้องทำอะไรสักอย่างกับผู้ที่รังแกคุณ ถ้าผู้บังคับบัญชาไม่ทำอะไรอีก ตอนนี้ก็ถึงคราวแจ้งความดำเนินคดีบุคคลนั้นข้อหากระทำอนาจาร โทษจำคุกไม่เกิน 10 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับไปเลยครับ

นอกจากนี้หากคุณสาวๆ ที่เป็นเหยื่อของพวกหัวงูอยากได้ที่ปรึกษาทางกฎหมายหรือต้องการร้องเรียนพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมเหล่านี้ คุณสามารถโทรศัพท์ไปที่ “ศูนย์ต้านภัยทางเพศในที่ทำงาน” หรือ “ศูนย์ประชาบดี” หมายเลขโทรศัพท์ 1300 ยิ่งหากเป็นข้าราชการ เขามีหน่วยงานเฉพาะคือ “ศูนย์รับเรื่องร้องทุกข์ของข้าราชการ” หมายเลขโทรศัพท์ 1786 เอาไว้คอยจัดการกับคนที่ทำตัวไม่ให้เกียรติคุณผู้หญิงเพศแม่ด้วยครับ

ขอบคุณท่าน อ.ประมาณฯเจ้าของบทความครับ