หัวข้อ: กฎหมายข่มขืน...คุ้มครองทุกคน

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

กฎหมายข่มขืน...คุ้มครองทุกคน

กฎหมายข่มขืน...คุ้มครองทุกคน โดย อ.ประมาณ เลืองวัฒนะวณิช
    น.บ. , น.บ.ท. , น.ม. (กฎหมายมหาชน)
    ในช่วงปลายเดือนกันยายนต่อเนื่องถึงต้นเดือนตุลาคม 2552 มีข่าวที่ทำให้คุณผู้หญิงที่รอใช้บริการที่ป้ายรถเมล์ต้องระวัดระวังตัวเองมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะคุณผู้หญิงที่ออกจากบ้านแต่เช้าตรู่ เพราะมีข่าวสะเทือนขวัญฆ่าข่มขืนหลังป้ายรถเมล์ซึ่งบริเวณนั้นค่อนข้างเปลี่ยวครับ พอเกิดเหตุการณ์นี้ก็ทำให้ กทม. หันมาให้ความสนใจกับป้ายรถเมล์ที่เสี่ยงต่อการเกิดอาชญากรรมรอบๆ กรุงเทพฯ

แต่ก็ใช่ว่าเรา (โปรดสังเกต ผมใช้คำว่า “เรา” นะครับ) จะรอดพ้นจากภัยชนิดนี้นะครับ เพราะเหตุการณ์ข่มขืนนั้นอาจเกิดขึ้นได้ในทุกที่ แถมเกิดขึ้นได้กับทุกคน ไม่ว่าจะเป็นผู้หญิง ผู้ชาย เพศที่สาม เด็ก คนชรา ฯลฯ จึงเป็นที่มาของการแก้ไขกฎหมายอาญามาตรา 276 ที่ประกาศใช้ตั้งแต่กันยายน 2550 แล้วครับ ซึ่งข้อกฎหมายที่เปลี่ยนแปลงไปนั้น คุณผู้อ่านหลายๆ ท่านกระซิบบอกทางทีมงานมาว่ายังไม่ทราบ ผมจึงขออนุญาต ชี้แจงแถลงไขให้กระจ่างไปเลยครับ

ทุกคน...เป็นเหยื่อข่มขืนได้ ก่อนที่จะมีการปรับแก้กฎหมายอาญาที่ว่าด้วยเรื่องความผิดเกี่ยวกับเพศนั้นนะครับ มีการเรียกร้องจากองค์กรพัฒนาเอกชนที่ทำงานด้านเด็ก สตรี และเพศที่สาม ตลอดจนนักสิทธิมนุษยชนให้ปรับแก้รายละเอียดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 276 ขณะเดียวกันสถาบันกฎหมายอาญา สำนักงานอัยการสูงสุดก็ได้เคยศึกษาถึงข้อบกพร่องของกฎหมายมาตรานี้แหละครับว่าในปัจจุบัน ทั้งผู้ชาย เด็กผู้ชาย และกะเทยแปลงเพศล้วนตกเป็นเหยื่อของความรุนแรงทางเพศเช่นกัน แต่เขาเหล่านี้ไม่สามารถฟ้องร้องผู้กระทำผิดตามมาตรา 276 ได้ ทำได้เพียงฟ้องข้อหาอนาจารตามมาตรา 278 (มีโทษต่ำกว่าการข่มขืนมาก) สิ่งเหล่านี้แหละครับเป็นที่มาของการปรับเปลี่ยนกฎหมายข้อนี้

กฎหมายอาญามาตรา 276เดิมนั้นเขากำหนดให้การข่มขืนกระทำชำเรานั้นเกิดขึ้นได้เฉพาะกรณี "หญิงอื่นที่มิใช่ภริยาตน หรือเด็กหญิง" เท่านั้นที่ถือเป็นความผิดเกี่ยวกับการขมขืนกระทำชำเรา แต่กฎหมายใหม่ที่ปรับแก้นั้นนะครับเขากำหนดให้การข่มขืนกระทำชำเรา "ผู้อื่น" รวมไปถึงผู้ชาย เด็กชาย และคู่สมรส มีความผิดอาญาด้วย ซึ่งหมายความว่า ผู้หญิงก็อาจเจอข้อหาข่มขืนผู้ชาย ข่มขืนเด็ก ข่มขืนผู้หญิงด้วยกัน ข่มขืนสามี และผู้ชายก็อาจเจอข้อหาข่มขืนผู้ชาย ข่มขืนเด็ก ข่มขืนเมียตัวเองก็ได้ทั้งนั้นครับ

ไม่ใช่แค่กับ...อวัยวะเพศ นอกจากนี้เดิมนั้น การข่มขืนหมายถึง การใช้อวัยวะเพศชายกระทำกับอวัยวะเพศหญิง และล่วงล้ำเข้าไปในช่องคลอด ซึ่งจากคำพิพากษาฎีกาได้วางแนวไว้ว่า แม้ล่วงล้ำเข้าไปในช่องคลอดเพียงองคุลีเดียว (ความยาวหนึ่งองคุลีเท่ากับข้อปลายของนิ้วกลาง) ก็ถือว่าเป็นการข่มขืนแล้วครับ แต่ข้อกฎหมายใหม่ได้นิยามความหมายของลักษณะการข่มขืนกระทำชำเราเพิ่มขึ้นจากเดิมที่ได้มีการบัญญัติไว้แค่อวัยวะเพศ แต่เมื่อแก้ไขเพิ่มเติมใหม่ก็ได้หมายความไปถึงการกระทำกับทวารหนัก ช่องปาก หรือใช้สิ่งอื่นใดกระทำกับอวัยวะเพศ หรือทวารหนักผู้อื่น โดยไม่จำเป็นจะต้องใช้อวัยวะเพศของตนเองกระทำเท่านั้นนะครับ

สุดท้ายก็กำหนดกฎหมายมาตรา 276 (วรรคหนึ่ง) ไว้ว่า ผู้ใดข่มขืนกระทำชำเราผู้อื่นโดยขู่เข็ญด้วยประการใดๆ โดยใช้กำลังประทุษร้าย โดยผู้อื่นนั้นอยู่ในภาวะที่ไม่สามารถขัดขืนได้ หรือโดยทำให้ผู้อื่นนั้นเข้าใจผิดว่าตนเป็นบุคคลอื่นต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ 4-20 ปี และปรับตั้งแต่ 8,000 – 40,000 บาท

ส่วนในวรรค 3 กำหนดไว้ว่าถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งได้กระทำโดยมีหรือใช้อาวุธปืนหรือวัตถุระเบิด หรือโดยร่วมกระทำความผิดด้วยกันอันมีลักษณะเป็นการโทรมหญิงหรือกระทำกับชายในลักษณะเดียวกัน ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่15 - 20 ปี และปรับตั้งแต่ 30,000 - 40,000 บาท หรือจำคุกตลอดชีวิตครับ

กรณีของสามีและภรรยา หลายคนอาจจะสงสัยว่ามีด้วยเหรอกรณีที่คู่สามีภรรยาข่มขืนกัน ในเมื่อเขาแต่งงานอยู่กินด้วยกันแล้ว ต้องอ้างอิงข้อมูลของสถาบันวิจัยประชากรและสังคม ม.มหิดลและมูลนิธิผู้หญิงได้เคยทำการสำรวจเกี่ยวกับเรื่องนี้ พบว่า ผู้หญิงไทยอายุ 15-49 ปี ในเขตกรุงเทพมหานคร ที่มีหรือเคยมีคู่เคยถูกกระทำความรุนแรงทางเพศจากคู่มีสัดส่วนสูงถึงร้อยละ 30 ซึ่งความรุนแรงทางเพศที่พบมากที่สุดในการวิจัยนี้คือ การที่ผู้หญิงต้องยอมมีเพศสัมพันธ์กับสามีหรือคู่ ถูกฝืนใจให้มีเพศสัมพันธ์ที่ผิดธรรมชาติหรือน่ารังเกียจ ซึ่งส่วนใหญ่จะถูกบังคับจิตใจทางอ้อม โดยที่ผู้หญิงไม่พร้อมหรือไม่ต้องการมากกว่าใช้กำลังบังคับโดยตรง

ในกฎหมายที่ปรับแก้ไขใหม่นี้ มีทางออกไว้สำหรับหญิงหรือชายที่ต้องการให้โอกาสคู่สมรสแก้ตัว โดยในวรรค 4 ของกฎหมายอาญามาตรา 276 ระบุว่าถ้าความผิดข่มขืนเป็นความผิดระหว่างคู่สมรสและถ้าหากคู่สมรสนั้นยังประสงค์จะอยู่กินด้วยกันฉันสามีภริยาต่อไป ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กำหนดไว้เพียงใดก็ได้ หรือจะกำหนดเงื่อนไขเพื่อคุมความประพฤติแทนการลงโทษก็ได้ กรณีที่ศาลมีคำพิพากษาให้ลงโทษจำคุก และคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ประสงค์จะอยู่กินด้วยกันฉันสามีภริยาต่อไป หรือประสงค์จะหย่า ให้คู่สมรสฝ่ายนั้นแจ้งให้ศาลทราบและให้ศาลแจ้งพนักงานอัยการให้ดำเนินการฟ้องหย่าให้ต่อไปครับ ผมยอมรับว่ารายละเอียดของข้อกฎหมายฉบับนี้คิดเผื่อไปถึงบุคคลทุกเพศทุกวัยให้ได้รับความเท่าเทียมกัน ตามเจตนารมณ์แห่งความยุติธรรมจริงๆ ครับ

ขอขอบคุณท่าน อ.ประมาณฯและทีมงานกฎหมายครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ปั้ม อาภัพ
    ขอบคุณหลายคับอ้ายที่นำความรู้มาไห้อ่าน อาจจะมาซอยกระตุ้นของเก่าๆเน๊าะอ้าย ผมวาวรรค4 ม.276 นี่มันแปลกอาจจะบ่ตรงกับข้อเท็จจริง อาจสิเอามาเป่นข้ออ้าง ฟ้องหย่า ล่ะกะคื่อสิบ่มีไผเป่นบ้าฟ้องผัวจะของ หึพอฟ้องแล่ว แมนผมเป่นผัวผมกะบ่เอาด๊อกเมียคนนี่ แมนบ่อ้าย 555 ขอบคุณคับผม

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    อ้ายว่า ว.4 เขาเขียนไว้เพื่อการที่ยังบ่ทันขาดจากการเป็นสามีภรรยาทางนิตินัย แต่ในทางพฤตินัยนั้นขาดไปแล้วหรืออาจจะแยกกันอยู่ จะด้วยเหตุผลใดก็ตามถ้าสามีไปร่วมหลับนอนโดยที่ภรรยาบ่เต็มใจ กะสิได้ยกเป็นสาเหตุแห่งฟ้องหย่าเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ข้อนอกจากที่มีอยู่แล้ว

ศึกษาหาความรู้
    กะเขียนถูกละ สมมุติว่า เมียเป็นโรคหัวใจ หมอสั่งห้ามมีเพศสัมพันธ์ ภายในสองมื่อนี้ แล้วผัวข่มขืนเอา เมียบ่เต็มใจ เมียย่านตาย **ผัวบ่ย่านเมียตาย **(คนเฮามันกะมีหลายแบบหล่ะ)เขาเขียนดักไว้

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ส่วนหลายที่ผ่านมา ยินยอมครับ อ.เสริฐ บ่ได้ข่มขืนครับ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ จ่าเพลิง
    ขอบคุณครับผม ต่อไปผมจะได้ระวังโตครับ