หัวข้อ: จุดไต้ตำตอ...หรือเปล่า...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ จุดไต้ตำตอ...หรือเปล่า...

จุดไต้ตำตอ...หรือเปล่า...

จุดไต้ตำตอ...หรือเปล่า...

... ผมคุยทางโทรศัพท์ กับท่านกำนัน ท่านบอกว่าถึงหน้าโรงเรียนแล้วเลี้ยวซ้าย ข้ามสะพานแล้วเลี้ยวขวา อีกประมาณร้อยเมตรเจอที่หมาย ขนาดไปหมู่บ้านนี้ผมยังไม่เคย
    ไปเลย หมู่บ้านนี้อยู่ห่างจากที่ทำงานผม ประมาณ ๒๐ กิโลเมตร จึงวานทีมงานไปเป็นเพื่อน แกก็ขับรถยนต์ไม่เป็นอีก ก็ไม่เป็นไร ไปถึงหมู่บ้านมองไม่เห็นโรงเรียนเห็นแต่
    แม่ค้าสองข้างทางกับป้ายตลกนกน้อย จึงเลี้ยวผิดเลี้ยวถูก ก็อาศัยถามชาวบ้าน ว่าบ้าน ยายคำกอง อยู่ตรงไหน เมื่อไปถึงก็เจอ คุณยายวัย ๗๐ ปี ท่านนั่งอยู่คนเดียวในบ้าน
    ผมเข้าไปไหว้ ท่านและได้ถามไถ่ท่านเล็กน้อย แล้วเดินมาคุยกับผู้ชายคนหนึ่ง และให้ข้อมูลผม ว่าคุณยายไม่มีลูกหลาน ไม่มีสามี อาศัยอยู่ตัวคนเดียว...
    ... ที่มาพบคุณยายเพราะหน่วยงานต้นสังกัดผม จะจัดกำลังพลเข้าไปซ่อมแซมบ้านให้ เพื่อช่วยประชาชนทางหนึ่ง ... ผมอยากรู้จริงๆ ท่าน อบต.เพ็ง จึงถามผู้ชายเสื้อขาว
    นุ่งผ้าขาวม้า ว่ารู้จักท่าน อบต.เพ็งไหม? “ ก็ผมนี่แหละครับ อบต.เพ็ง” เรานี่จุดไต้ตำตอจริงๆ ... อบต.หน้าแตกหรือว่าเราหน้าแตกกันนี่...วันหน้าจะนำภาพเมื่อบ้านเสร็จมาให้ดูครับ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ น้องไอซ์
    แล้วไวๆๆเด้อจ้าเอาใจซอย ถ่าเบิ่งยุจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    สุมื้อนี้เพิ่นกินอยู่จั่งใด๋น้อ...?
    ฝากเบิ่งแงง เรื่องปากเรื่อท้องเลานำเด้อครับ....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หล้า
    จะติดตามข่าวของยายเด้อจ้า . ดีน้อจ้ามีหน่วยงานดีๆเข่าไปชอยเหลือคุณยาย(ขอเป็นกำลังแรงใจให้คุณยายแหละหน่วยงานนะค่ะ)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายญ้อสกล
    หนองทรายขาว เมืองสกลนคร
    เห็นยายแล้ว ก้ออดคึดว่าอนาคต เจ้าของคือซิบ่มีไผ๋มาเบิ่งแงงน้อ อิดโต๋นเจ้าของคือยายเด้น้อ ขอให้ยายสุขสบายดีเด้อยาย มีคนดีๆหน่วยงานดีดีมาซอยยายแล้ว ขอบใจคนดีของบ้านมหาเนาะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ วันนี้เริ่มนับแล้ว...

วันนี้เริ่มนับแล้ว... วันนี้เริ่มนับแล้ว...

... คุณยายผมไม่มีสิ่งกำนัลนำมาให้
    มีเพียงใจมาพร้อมความเป็นห่วง
    ทุกคำพูดมาจากใจใช่อำลวง
    ด้วยงานหลวงอาจติดขัดไม่ทันใจ ...

Banned

บล็อก
    4
    คุณยายบ่อมีลูกหลานดูแลบ่อค้า เพิ่นซ่อยเหลือโตเองได้บ่อน้อ...เป็นตาหลูโตนแท้...

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ..น่าสงสารยายเนาะ เพิ่นคือสิเหงา บ่ฮู้ว่าบ้านใกล้ๆกันมีคนมาเบิ่งแงง
    มาคุยเป็นหมู่เพิ่นบ่น้อ...หน้าหนาวคือสิหนาวแฮง..

บล็อก
    11
    ขออนุญาตเรียนให้พี่น้องบ้านมหาฯ ได้ทราบเพิ่มเติมนะครับว่า
    ผมมีเจตนาอยากให้ท่านได้เห็นว่าบ้านเรายังมีคนลำบากอยู่ สำหรับ
    คุณยายคำกอง เป็นเพียงตัวอย่างที่ผมได้เข้าไปสัมผัส และนำข้อมูล
    ต่างๆ นำเรียนผู้บังคับบัญชาทราบ ตัวผมเองเป็นเพียงฟันเฟืองเสี้ยว
    เล็กๆ เท่านั้น ผมไม่ได้รู้จักคุณยายเป็นการส่วนตัวนะครับ นับว่าโชคดี
    ที่คุณยายยังมีน้องชาย น้องสาว บ้านใกล้ๆ คอยดูแลครับ มีเงินเบี้ยงยัง
    ชีพคนชราเดือนละ ๕๐๐ บาท. ขอขอบคุณพี่น้องทุกคนที่ให้ความสนใจ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    หลายมุมที่หลายคนกำลังมองข้าม
    .....
    ยายท่านคงดีใจมิน้อยเลยเนาะ
    ที่ชีวิตของท่านครั้งหนึ่ง
    ที่มีผู้ใจดีช่วยเหลือ ซ่อมแซ่มบ้านให้
    ที่ชีวิตคนเราแก่มากขนาดนี้..เพียงลำบากคงทำอะไรได้ไม่มาก
    .............
    แก่มาเราจะเป็นแบบนี้ไหมน๊า
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน