หัวข้อ: ..นวดข้าวขึ้นเล้า เทศกาลน้ำใจ..

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..นวดข้าวขึ้นเล้า เทศกาลน้ำใจ..

เดือนอ้าย หรือเดือนหนึ่ง พี่น้องชาวนา

ต่างเก็บเกี่ยวผลผลิต เก็บขึ้นยุ้ง ขึ้นเล้าเน๊าะค่ะน้องหลินมีโอกาสได้ไป ซ่อย (กิน) งาน

นวดข้าวนาพ่อลุงทางท่งนาห้วยหว้า เลยมีบรรยากาศ มาฝาก เอื้อย อ้ายผู้อยู่ไกลบ้านค่ะ

..นวดข้าวขึ้นเล้า เทศกาลน้ำใจ..

รถนวดข้าวมานอนอยู่ลานเพิ่นเลยค่ะ ประมาณตี 4 กะตั้งเครื่องสีข้าวแต่เช้ามืด

เพราะว่ามื่อนี่เป็นวันดี แต่ละคนกะต่างอยากเอาข้าวขึ้นเล้ากัน ได้คิวแรกเลยค่ะ

การช่วยเหลือซึ่งกันและกันยังมีให้เห็นอยู่ค่ะ การมาซ่อยแบบบ่ต้องจ้างต้องวาน

แล้วเจ้าของลานกะกลับไปซ่อยตอบ

ส่วนมากงานแบกหามยกหนัก ทางลอมข้าวเป็นหน้าที่ของสุภาพบุรุษค่ะ

แม้แต่แผนกมัดสอบข้าวกะเป็นงานของเพิ่นค่ะ

ส่วนงานของสุภาพสตรีจะอยู่ในครัวค่ะ แม่ครัวเป็นแผนกที่ต้องตื่นแต่เช้ากว่าหมู่ค่ะ

ตื่นมานึ่งข้าว เตรียมกับข้าวเลี้ยงคนที่มาซ่อยเวียก เป็นการแสดงน้ำใจที่ดีต่อกัน

อาหารการกินกะบ่ได้ซื้อดอกค่ะ เป็ดไก่ที่เลี้ยงไว้แต่ยามเดือนหก หั่นล่ะค่ะ

ลานนี้มีต้มเป็ด ลาบเป็ดค่ะ ต้มใส่กะทะทองแดงหม้อใหญ่

"สุมฟืนเร่งไฟเข้า เพิ่นใกล้แล้วล่ะ สิบ่ทันกิน"

ตะเว็นขึ้นงานนวดข้าวกะแล้วค่ะ งานสุดท้ายคือเก็บข้าวปัดลาน สมัยนี้เพิ่นบ่ได้ใช้

ขี้ควายทาลานคือเก่าแล้วค่ะ เลยกลายเป็นข้าวท้อนแหง่งแทน

ข้าวกะพร้อมขึ้นเล้าแล้วค่ะ รถขับเคลื่อนล้อหน้าที่เจ้าของเอามาซ่อยแบบบ่คิดค่าน้ำมัน

งานอยู่ลอมข้าวแล้ว งานในครัวกะแล้วคือกันค่ะ เตรียมหาพาข้าว

มื่อนั่นอากาศเย็นแฮงค่ะ หมอกกะแฮงพร้อม น้องหลินอยู่แผนกจก (ข้าว) ใส่จาน ..นวดข้าวขึ้นเล้า เทศกาลน้ำใจ..

งานแล้วกะร่วมวงกันกินข้าว เว้านัวหัวม่วน

อั่นนี่กะตื่นมาแต่เช้า แต่บ่ได้ประโยชน์ดอกค่ะ นอกจากกวน ..นวดข้าวขึ้นเล้า เทศกาลน้ำใจ..

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    เป็นบรรยากาศที่ยอดเยี่ยมเลยคับผม นี่แหละครับความเป็นคนไทยเฮา

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ..เห็นภาพแล้วคึดผ้อตอนเป็นเด็กน้อย ..เกี่ยวข้าว เก็บข้าว ตั้งลอม
    ตีข้าวโดยใช้แฮงคน เดือนหงายๆกะยังตีจนฮอดเดิกดื่น เสียงตุบ-ตั้บ
    สลับกัน..เสร็จแล้วกะลาบเป็ดสู่กันกิน หยายพาข้าวแบบยาวๆจังซี่หละ

กินเผื่อแนเด้อน้องหลิน .. ปีใหม่เทื่อได้ไปยามทางอุบล ลาบเป็ดสู่กินแนเด้อ..อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    เดียวนี่น้ำใจ มาโฮมกะมีอยู่ครับ แตปัจจุบันน้ำเงินเริ่มเข้ามาคุกคามหลายครับ เหมือนกับว่าสังคมอีสานบ้านเฮาสิเปลี่ยนไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 11-12-2010 at 18:44. เหตุผล: แก้"คลุกคลาม" เป็น "คุกคาม"

ดีน้อจ้าทางพุ้นยังหากันได้
    ทางบ้านแพง หาแต่พี่-น้อง
    ถ้าคนอื่นนี้ต้องจ้างเพิ่นอย่างเดี๋ยวจ้า
    บรรยากาศเก่าๆก็เลยจางหายไปนำน่าเสียดาย
    ขอบคุณสำหรับภาพที่แบ่งปันจ้าสาวหลิน
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ

ภาพความอบอุ่นและความสมัคคี

เป็นภาพประทับใจจริง ๆ ค่ะ เหมือนที่บ้านรุ้งเลยจ้า
    เนี้ย ที่บ้านรุ้งเรียกว่า"ลงแขก" คือเมื่อบ้านไหนจะดำ,เกี่ยว หรือนวดข้าว ก้อจะมีการช่วยกันลงแรง
    แล้วเจ้าของบ้านทำอาหารเลี้ยง ที่บ้านรุ้ง มันทำข้าวอาหารพื้นบ้าน และที่ขาดไม่ได้คือ
    "ข้าวเม่า" ตำเดี่ยวนั่นหล่ะ แล้วก้อ นำมาทำข้าวเม่าคลุก หรือ ราง คือ เอาไปคั่วให้กรอบ
    กลิ่นข้าวใหม่หอมอร่อยมาก ไม่ได้กินมาหลายปีเห็นบรรยากาศแล้ว อยากกลับบ้านจัง

ศึกษาหาความรู้
    สวัสดีจ้าคึดถึงบ้านจังเห็นภาพอุ้ยๆๆๆเสื้อแดงก้อยจองเด้อจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    สุดยอดเลยจ้าน้องหลิน..ทางหนองบักนาวกะแบบนี้คือกันเอื้อยกะได้ไปช่วยเพิ่นยุคือกันพอได้เข้าใหม่มากิน...อิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

ขอบคุณน้องหลินที่ทำให้เห็นบรรยากาศ(เพราะผมมาอยู่ไทยดน)
    นี่หละครับไทอีสานถึงสิเป็นยุคของน้ำเงิน
    แต่ก็สามารถที่จะอยู่ร่วมกันแบบพึ่งพา
    เมื่อถึงเวลาเฮากะบ่เคยลืมรวมน้ำใจครับ.."การลงแขก"

อยากไปซ่อยกินลาบเป็ดเด้น้องหลิน...เห็นแล้วกะคึดฮอดบ้าน...

ทางบ้านพี่กะยังซ่อยกันแบบนี่อยู่ยามสีข้าวขึ้นเล้า...แต่ยามดำ ยามเกี่ยว ต้องจ้าง แพงมหาโหด
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Tags for this Thread