หัวข้อ: โปรดระวังการต้มตุ๋น

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก

โปรดระวังการต้มตุ๋น

เรื่องนี้เกิดขึ้นจริง มีอยู่ว่ามีการนำปูนซิเมนต์มาขายถูกๆ ถุงละ 70 บาทครั้งละ 50-60 ถุง โดยรถหกล้อ จะตะเวนถามหาว่าใครต้องการบ้าง บ้านไหนสร้างบ้านบ้าง เมื่อรุ้แล้วก็จะนำไปขายให้ในราคาที่ถูก แต่กลอุบายที่หลอกคือ จะมีหน้าม้านั่งรถไปด้วยกับคนขับ พอไปถึงผุ้ที่จะซื้อก็ถามไถ่ตกลงราคา ผู้ซื้อเห็นว่าถูกก็ตกลงซื้อ คนขับก็ทำทีไปหากินข้าว กินก๊วยเตี๋ยว เหลือแต่ลูกน้องกับหน้าม้าที่นั่งมาด้วย ผู้ซื้อก็กลัวไม่ได้ปูนถูกก็รีบจ่ายเงินให้กับหน้าม้า เสร็จแล้วหน้าม้าก้หายไป คนขับกลับมาก็ถามหาเงิน ผู้ซื้อบอกว่าจ่ายให้คนที่มาด้วยแล้ว แต่คนขับบอกว่าไม่รู้จักกันนะ เขาอาศัยรถมาเฉยๆ ถ้าไม่จ่ายเงินให้ผมจะไปแจ้งความว่าลักขโมยหรือรับของโจร จะคืนปูนก็ไม่เอา ตกลงก็ต้องจ่ายเงินให้อีกเป็นครั้งที่สอง รวมแล้วเป็นปูนราคากระสอบละ 140 บาท จะพูดมาก็อายคน ขอให้พี่น้องโปรดระมัดระวังนำเดครับ เรื่องนี้เกิดอยู่มุกดาหารบ้านผมเองครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่างกะเล็น
    บ้านม่วง สกล ชลบุรี
    แนวนี้กะมีน้อคับ
    สิได้ไปเว้าสู่ไทผิน้องฟังอยู่ดอกคับ
    เพื่อสิได้ระวังไว้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ

เจอแล้งต้องแจ้งตำรวจเลยค่ะ เป็นพลเมืองดี จะได้มีใครโดนหลอกอีก..

ค่ะคนที่หากินแบบนี้มักจะไปตามบ้านนอกค่ะ แถวบ้านรุ้งก็เจอนะ
    แต่ที่เป็นคนขายหวยค่ะ เอารางวัลมาหลอกขายให้กับป้า (โลภมาก เลยเสียทั้งเงินและ
    แค้นทั้งใจ เมื่อรู้ว่าโดนหลอก) เอารางวัลมาขาย เพราะว่าอยากได้เงินโดยไม่ต้องลง
    แรงก้อจ่ายไป หลายอยู่ค่ะเมื่อนำรางวัลไปตรวจขึ้นเงินไม่ได้ เพราะไม่ใช่งวดปัจจุบัน
    เสียเงินไปโดยไม่ได้อะไรเลยตามหาคนขายก้อไม่เจอแล้ว ป้าเป็นลมล้มพับเลย
    ส่วนใหญ่เป็นคนมาจากต่างถิ่น ค่ะ รุ้งก้อขอฝากเตือนพี่น้องบ้านมหาด้วยนะคะสิ่งที่เจอมา
    มีข่าวก้อมากแต่ว่า พวกวิฉาชีพยังมีวิธีหลอกเงินจากกระเป๋าเราไปได้อีกคิดดู๊ เจอแล้งต้องแจ้งตำรวจเลยค่ะ เป็นพลเมืองดี จะได้มีใครโดนหลอกอีก..

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    คนเราทุกวันนี้เนาะจ้า ไทเมืองมุกจ๋า ฮ่วยอั่นเว้ายุหนี่ บอแมนโดนกับโตเองบอน้อ อิอิอิอิ

คนวิฉาชีพ มันทำได้เฮ็ดได้ยุอย่างเนาะจ้า บอย้านกฎหมายบ้านเมืองเลยเนาะจ้า

ดีแล้วจ้า ฮู้เห็นหยังที่บอดีทัหลังให้ฟ้าวโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจเลยเด้อ ไทเมืองมุกจ๋า

คนร้ายจะได้บอต้องไปหาหลอกลวงคนไปเรื่อยๆอีกจ้า จับอย่างเดียว เลยให้รับโทษ ไปเลยคนแบบนี้ เอาไว้บอได้ เนาะจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    เกิดขึ้นกับคนในหมู่บ้านครับ เพ่นไปแจ้งตำรวจก่อนทีผู้ซื้อสิไปอีกครับ ตำรวจกะเห็นดีนำอีกเลยว่าคือเป็นขบวนการนี่แหละครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    แนวนี้กะมีเนาะครับ ไผละสิบ่อยากได้ปูนราคาถูกบ้านหลังนึงใช้ปูนเบิ่ดบ่แม่นหน่อยเนาะครับ
    ได้ปูนถูกไผสิบ่อยากได้แม่นบ่พี่น้อง สิได้บอกน้องสาวก่อนซั่นกำลังสิสร้างบ้านใหม่คือกันย้านมันถืกแนวนี้อิอิอิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    เป็นตาซังเนาะ บ่มีแนวทำมาหากินแล้วติ จั่งมาหาเฮ็ด แบบนี้ บ่เจริญดอก
    รวยกะบ่จีรัง ....