หัวข้อ: สิ่งเหล่านี้หรือที่ชีวิตฉันต้องห่างไกลมา

สิ่งเหล่านี้หรือที่ชีวิตฉันต้องห่างไกลมา

สิ่งเหล่านี้หรือที่ชีวิตฉันต้องห่างไกลมา
    ชุดที่มอซอ เกิบหูคีบเก่าๆ หมวกพลาสติกเก่าๆ
    หน้าตาที่ไร้เครื่องสำอางประทิน มีแต่กลิ่นโคลนประโลมกายแทนน้ำหอม

วิชาชีพที่พ่อ-แม่ เฝ้าฝึกสอนมาด้วยหัวใจของท่าน
    หาอยู่ หากิน ตามประสาคนภูธร บ้านป่า
    อาหารอันวิเศษ มีประโยชน์มากมาย
    งานบุญ ประเพณีอันเก่าหลัง

สถาบัน-ครู ที่เคยเรียน เคยสั่งสอนมา
    ผู้เพิ่นถาง-แปลงทางให้เฮาได้หย่าง เมื่อเก่าหลัง
    คนที่ฉันรักและบูชา
    ขอบคุณสำหรับอาหารที่ห่อให้มา ลูกสิตั้งใจทำงาน
    แล้วสิฟ้าวตาวคืนเมือสู่อ้อมกอดอันอบอุ่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวทองแพง; 13-12-2010 at 00:26. เหตุผล: แก้ไขการวางภาพใหม่จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ชีวิตแบบนี้รุ้งทำมาทุกอย่างแล้วหล่ะค่ะ
    ใช่ถูกแล้วเราต้องจากบ้านมาเพราะความจนยาก ไม่มีแม้แต่ข้าวจะกรอกหม้อ
    ความยากจนทำให้เรารู้และสู้ชีวิต ต้องออกมาไกลบ้านหาเงินส่งให้ครอบครัว
    ให้มีฐานะที่ดีขึ้น งานจะหนักจะเหนื่อยแค่ไหนก้อทำได้นะ เพราะว่างานที่บ้าน
    เราเหนื่อยมากกว่า แม่สอนรุ้งว่า " ทำงานเหนื่อยพักหน่อยเราก้อหายแต่ถ้า
    ทางบ้านไม่มีกินนี่ซิเรื่องใหญ่ " อยากให้ทุกคนอย่าท้อ ณ เวลานี้มีงานทำดีแล้ว
    จะได้มีเงินไปเลี้ยงปากเลี้ยงท้องคนอยู่ข้างหลัง ที่คอยให้กำลังใจเราทุกคนอยู่ค่ะ
    สู้ สู้ นะคะ พี่น้อง:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขอจองในใจ; 12-12-2010 at 22:00.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ น้องเซียง

บ้านมหาโพสต์

คันได่กินลาบก้อย อย่าลืมแจ่วแผวผัก
    กินผาเงินผาคำ อย่าสิลืมกะเบียนฮ้าง
    คันเจ้าได่ขี่ช้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าสิลืมชาวนาผู้ขี่ค.ว.ยคอนกล้า
    คันได่เป็นหัวหน้านายคนอย่ามาดใหญ่ คันได่กินแกงไก่ต้มอย่าลืมก้อยขึ้กะปอม...ซั่นแหล่ว..^.^..
    อั่นหว่าแต่สิมาอยู่เมืองไทยตอนได๋ล่ะเอื้อยน้องทองแพง แล้วอั่นๆๆอ้ายทิพย์ยุใสล่ะคือนานมาแท้

แม่พี่เคยบอกตามหลังพี่มาว่า....
    "ชีวิตนี่บ่สิ้น..กะต้องดิ้นกันไป...คั่นไปสุดๆแล้ว ลำบากลำบนไปบ่ม้มก้มบ่หวิด อย่าสุหนีไปทางอื่น ให้โงโค้งต่าวคืนมาหาบวกหาวังเจ้าเด้อลูกเด้อ"

สู้ สู้จ้าน้องแพง...พยายาม อดกลั้นและอดทน...ขอให้เจริญ มีเงินมีทองกลับบ้านกันทุกๆคนเด้อจ้าลูกอีสาน เป็นกำลังใจให้ทุกคน.....

จะไม่กลับหลัง ถ้ายังไม่ได้ดี
    เอ่ยถ้อยคำนี้ ต่อหน้าแม่พ่อวันจาก
    สาบานผ่านฟ้า สัญญาต่อดินถิ่นรัก
    ก่อนลามาสู้งานหนัก..ปักหลักสร้างตัวเมืองไกล...

เหนื่อยยากเพียงไหน ย้ำใจให้ทน
    ลำบากเหลือล้น อยู่ใต้ชายคาเมืองใหญ่
    หลายคราวอ่อนล้า หลับตาเห็นความยากไร้
    หนี้สินภาระยิ่งใหญ่ รอให้กลับไปไถ่ถอน

ดั่งนกไร้คอน บินร่อนในดงคอนกรีต
    ละครชีวิต ถูกขีดด้วยความเดือดร้อน
    ให้สู้ทุกฉาก จากตื่นถึงหลับตานอน
    ปลอบฝันสักวันคืนคอน เสริมใจให้มีพลัง

จะไม่กลับหลัง ถ้ายังไม่ได้ดี
    เก็บถ้อยคำนี้จดไว้ในใจทุกอย่าง
    บอกแม่ให้รอ บอกพ่อให้คอยความหวัง
    จะทำให้ฝันถึงฝั่ง เพื่อถางเส้นทางกลับนา...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 12-12-2010 at 23:15.
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    นี่แหละจ้า ความงามแบบธรรมชาติไม่ต้องปั้นเสริมเติมแต่งก็งามแล้วจ้า
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ออนซอนของฝากสิขนขึ้นเครื่องบินเนาะจ้า บวกเสื้อผ้าและอาหารแห้ง น้ำหนักสิบ่อเกินตี้น้องหล้า
    ว่าแต่เขาซื่อๆดอก ป้าบินไปๆมาๆเกือบซาวปี น้ำหนักเกินตาหลอดบ่อว่าสิขาไปรึขากลับ จนคุณลุงผุสิต้องหิ้วส่วนที่น้ำหนักเกินเพิ่นจ่ม(จ่มได้กะจ่มไป) กะหิ้วตามเดิม ป้าขนคักอะหลีจ้า

ขอจองในใจ ขอบคุณจ้าสำหรับกำลังใจ

อ้ายน้องเซียง แพงจะจำคำผู้เฒ่าเพิ่นว่าไว้เตือนตน เตือนใจจะของเด้อจ้า

พี่ติ๋ม ขอบคุณสำหรับคำอวยพรจ้า เอื้อยก็อดทนเด้อจ้า น้องเป็นกำลังให้คือกันจ้า
    ชีวิตไทเฮาคือนกน้อยบินจากฮังมาหากิน สักวันในวันที่พร้อมก็เฮาจะกลับคืนสู่ถิ่นฐานบ้านเกิดจ้า

ป้าแดง งวดนี้แพงได้ของมากินหลายเติบอยู่จ้า กินได้เมิดปีได้อยู่ดอกคือจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    สู้จ้าเอื้อยแพง อยู่ไสกะบ่สุขใจสำบ้านเฮาดอกเนาะ แต่ต้องไปสู้เพื่อมีชีวิตที่ดีในวันข้างหน้า แล้วกะเพื่อคนที่อยู่ข้างหลังเนาะจ้า เป็นกำลังใจให้จ้า

ภูมิใจแทนพ่อแม่น้องแพงเด้จ้า
    แต่มางึดของที่น้องแพงขอดมาหนิหล่ะ ฮ่าๆๆ
    คือเอาเข้ามาได้น้อจ้า ทางอเมริกาเช็คกระเป๋าที่เข้ามาหลายค่ะ
    ห้ามนั่นห้ามนี่ โดยเฉพาะผัก ผลไม้นี้ ห้ามๆๆๆ โดนตรวจโดนค้น
    ว่าแม่นขนระเบิด ฮ่าๆๆ

มาเห็นกลอนคุณติ๋มแห่งอยากสิฮ้องไห้น้อค่ะ
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ EMPTY ROOMS
    อ่านไปน้ำตากะสิใหลไปนำ แพงเก่ง

Tags for this Thread