เมื่อวาน อาทิตย์ 12 ธันวาคา 2553-2010 15.30 น.
อาของรุ้งอยู่กะบ้านแท้ ๆ มีคนแก่อายุ 50 กว่า สองผัวเมียเดินเข้ามาขอข้าวขอน้ำ
และบอกว่าต้องการเสื้อผ้าใส่สักชุดสองชุดเถิด อาก็สงสารคนมีน้ำใจหน่ะและไม่คิด
อะไร (ในคออามีทอง 1 บาท) ที่บ้านอามีคนอยู่หลายคนนะคะ ก้อเรียกคนแก่สองคน
ทานข้าวทานปลาเรียบร้อย อาหาเสื้อผ้าให้แถมยังบริการน้ำให้ดื่ม แต่ น้ำใจที่มอบให้
กับทำร้ายตัวเองค่ะ เพราะว่า สองผัวเมียบอกว่า ไม่เงินค่ารถเลยให้อาไปส่งหน่อย
สองวายร้ายเริ่มทำการ เมื่ออาออกมาจากผู้คน โดยการเอาอะไรมาแตะอาแล้วก็บอก
ให้อาไปส่งที่พัทยาและได้ถอดทอง ที่คออา 1 บาทและของแฟนอาอีก 2 บาท
เสร็จแล้วก้อทิ้งอาให้อยู่ที่พัทยา รู้สึกตัวอีกทีก้อจะค่ำแล้ว โชคดีที่ไม่เอารถยนต์ไป
ก้อถือว่าโชคดีนะ

อาเล่าว่า " จำได้ว่าหาข้าวหาปลาให้เขากินเขาหน้าสงสารมากเลย เราเคยลำบาก
มาก่อนเห็นคนแก่ไม่มีกิน ขอเสื้อผ้าเราพอมีก็เข้าไปหาให้ออกมา หาน้ำหาท่าให้กิน
เสร็จแล้วเขาว่าไม่มีเงินเลยจะกลับบ้านที่พัทยา เขาเอ่ยปากว่า ให้ไปส่งด้วยความมีเมตตา
จากระยอง ไปพัทยาก้อไม่ไกลเท่าไรจะได้ไปเที่ยวดูว่าแกอยู่อย่างไร ไม่คิด
ว่าจะได้เจออย่างนี้ มันคงเป็นคราวเคราะห์ของเรา อาแฟนอาโดนมันเหมือนเป็นน้ำมัน
เย็น ๆ ที่เขาจับมือนะ แล้วอาก็ไม่รู้อะไร เหมือนตกอยู่ในมนต์สะกด ถอดให้เขาเฉยเลย
อาผู้ชายก้อถอดให้เขาเฉย ไม่มีการต่อสู้อะไรเลย มันลอย ๆ "

ตอนนี้กำลังระบาดมากเลยค่ะ ทำไมตำรวจจับไม่ได้ไม่ทราบเหมือนกัน พี่น้องบ้านมหา
เคยเจอกันบ้างไหม นี่เจอกะคนใกล้ตัวรุ้งเองเลยนะ รู้สึกว่าอุกอาจมาก อาผู้หญิงผู้ชาย
จำไม่ได้แม้แต่รูปร่างหน้าตา มันก้อแปลกโน๊ะ จะแจ้งความจับใครหล่ะที่นี้ มืดเลยแปด
ด้าน รุ้งจึงอยากฝากพี่น้องบ้านมหาให้ระวังนะคะ ทรัพย์สินของเรากว่าจะหามาได้ต้อง
เหนื่อยแสนเหนื่อย แต่ใครก้อไม่รู้นะ เข้ามาแป๊บเดียวได้ไปแล้ว ไม่ต้องลงแรงเลย
น่าจะนึกถึงบ้างโน๊ะว่าเขามีน้ำใจให้ข้าวให้น้ำกิน ไม่น่าทำกันหรอก
เฮ้อออออ คนหนอคน :l-:l-:l-