หัวข้อ: " ระเบียบ มีไว้สำหรับคนไม่รู้จักกัน "

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์

" ระเบียบ มีไว้สำหรับคนไม่รู้จักกัน "

ครั้งหนึ่ง หนุ่มเมืองกาญจน์ ได้มีโอกาสไปติดต่อส่วนราชการ ( จ้างก็ไม่บอกว่า ที่ไหน )
    ด้วยความที่นานๆได้ขึ้นบนสถานที่แห่งนั้น หลังจากที่สอบถามเจ้าหน้าที่
    ถาม จนท.ว่า ทำให้ได้ไหมครับ ผมก็อยู่โรงพักนี่เอง
    จนท.บอกว่า "ไม่ได้หรอกค่า มันเป็นระเบียบ "
    แล้วชี้ไปยัง บอร์ดที่ติดไว้ ข้างฝา อ่านได้ความว่า ระบียบและขั้นตอน ในการดำเนินการติดต่อ...
    อ่านแล้ว ก็เลยก้มหน้างุดๆ จะไปพิมพ์หนังสือ ไปเจอท่านผู้บริหารท่านหนึ่งของหน่วยงานนั้น
    กำลังขึ้นบันไดมา ท่านทักมาแต่ไกลเลย " เฮ้ย น้อง มาทำอะไรวะ " ท่านก็ให้ไปที่ห้องท่าน และสอบถาม
    ผมบอกท่านว่ามาทำอะไร และมีปัญหาตรงไหน ท่านกด กริ่งให้เจ้าหน้าที่ท่านนั้มาหา
    " ไปทำให้หน่อย พวกกัน " ท่านว่า " อ้อ เอากาแฟมาให้ด้วย 2 แก้ว"
    หายไปสักพัก บอกว่าเรียบร้อยแล้ว ให้ลงไปเอาได้ ผมก็ลาผู้บริหารท่านนั้น เดินไปเอาเอกสาร
    จนท.ค้อนมาเล็กน้อย แล้วพูดว่า " รู้จักกับท่านทำไมไม่บอกแต่แรก "

เราถึงเข้าใจว่า " ไอ้ระเบียบ ขั้นตอนที่เขียนไว้ ตามหน่วยงานต่างๆนั้น มันมีไว้สำหรับ คนที่ไม่รู้จักกัน "
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มเมืองกาญจน์; 16-12-2010 at 14:11.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มวีระ
    ......แล้วประชาชนตาดำๆๆๆๆ ลำบากแบบนี้ .. บ่มีเส้น บ่ฮู้จักไผ...
    บัดเงินเดือนขึ้นเอาขึ้นเอาเนาะครับ....

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ว่าแต่แม่นไปเฮ็ดหยังละครับอ้าย อิอิอิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ลูกน้องขัดบ่ได้ นายสั่งกะขาสั่นแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธีระปลัด; 16-12-2010 at 15:33.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    เฮ้อๆๆๆๆๆเหนื่อยใจเนาะ จั่งสั้นแล้ว เราต้องไปทำความรู้จักกับทั่นๆๆๆให้หลายๆเนาะ อิอิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    เป็นธรรมดาในสังคมไทย ถ้าเราไม่รู้จักอะไรบ้างก็เหมือนกับหนุ่มเมืองกาญจฯว่านี่แหละครับ วันนั้นผมรีบไปหน่อยวิ่งรถตามคันหน้าเจอไฟแดงพอดีเลยตามน้ำ มีจราจรคนหนึ่งโบกมือหยุดรถเขียนใบสั่ง พอดีรีบเลยว่าเสียเงินที่นี่ได้ไหม (ยอมรับผิดครับ) เลยไปที่โต๊ะมีผู้กองคนหนึ่งเห็นก็เลยบอกว่าไอ้น้องผมขอนะใบสั่งนี้ แล้วก็บอกให้ผมไปขอบคุณครับพี่ ผมกะงงเหมือนกัน เห็นเราแล้วให้ไปเลยเพราะเรารู้จักกับผู้กอง ก็ธรรมดาของสังคมไทยเนาะ แต่ก็ได้แต่คิดว่าแล้วประชาชนทั่วไปจะทำอย่างไร

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ประชาชนตาดำๆ ไปถึงก็รอครึ่งวันเป็นอย่างต่ำเด้อจ้า อ้ายหนุ่ม

แต่ กทม เดี๋ยวนี้เค้าก็พัฒนาค่ะ ระบบราชการรวดเร็วขึ้นแล้ว ยกเว้นไปเขตที่คนเยอะมากก็ต้องรอคิวนิดนึง ระบบบัตรคิวค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... ผมเห็นว่าระเบียบต้องใช้ได้โดยทั่วไป ...

ส่วนการรู้จัก...หรือไม่รู้จัก... เป็นแค่สีสันเท่านั้น...

และเป็นเพียงส่วนน้อยที่มีอยู่ในสังคม... ถ้าเราทำแบบธรรมดาก็จบ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม