หัวข้อ: สนุกสุดเหวี่ยงในงานปาร์ตี้...อย่างถูกกฎหมาย

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

สนุกสุดเหวี่ยงในงานปาร์ตี้...อย่างถูกกฎหมาย

สนุกสุดเหวี่ยงในงานปาร์ตี้...อย่างถูกกฎหมาย
    โดย อ.ประมาณ เลืองวัฒนะวณิช
    น.บ. , น.บ.ท. , น.ม.(กฎหมายมหาชน)

บรรยากาศของฤดูหนาวในช่วงปลายปี 2553 นี้ ต้องยอมรับกันเลยนะครับว่าประเทศไทย โดยเฉพาะกรุงเทพฯ อากาศหนาวเย็นกว่าปีก่อนๆ หลายฝ่ายก็ออกมาแสดงความคิดเห็นว่าเป็นเพราะการเปลี่ยนแปลงของสภาพเปลือกโลกจนส่งผลให้อากาศร้อนจัด หนาวจัดในหลายๆ ประเทศ แต่สิ่งที่ผมกำลังรอดูอยู่ก็คือการคาดการณ์ของนักวิทยาศาสตร์บางท่านที่ว่า “อาจจะมีหิมะตกในเมืองไทย”...โปรดติดตามกันต่อไปครับ
    เมื่อถึงช่วงปลายปีเช่นนี้สีสันบรรยากาศของสิ่งที่อยู่รอบตัวเราก็สดใสครับ ห้างร้านต่างๆก็มีการประดับประดาไฟตามต้นคริสต์มาส ตามตัวตึกให้มีสีสันสวยงามเพื่อต้อนรับเทศกาลคริสต์มาสและปีใหม่ ถนนบางสายอย่างถนนสีลม ในกรุงเทพฯ ซึ่งมีโรงแรม และห้างร้านดังๆ หลายแห่งที่ประดับประดาไฟแสงสี จึงกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวในการชมไฟแสงสี กลายเป็นจุดขายเพื่อการท่องเที่ยวของกรุงเทพฯ ไปเลยครับ
    ปลายปี...ต้องมีปาร์ตี้ ปกติคนไทยส่วนใหญ่ก็มีความสนุกสนานเป็นพื้นฐานของชีวิตอยู่แล้วนะครับ ไม่ว่าเหตุการณ์ไหนๆ ในชีวิต เช่นดีใจก็เลี้ยงฉลอง ดื่มกิน ร้องเพลงคาราโอเกะ ฯลฯ เสียใจก็ดื่มกิน คร่ำครวญให้สาสมกับความเสียอกเสียใจ นอกจากนี้ในวันสำคัญต่างๆ ทั้งวันเกิด วันครบรอบแต่งงาน วาเลนไทน์ ลอยกระทง วันหยุดสุดสัปดาห์ ฯลฯ ก็ล้วนเป็นวันปาร์ตี้ดื่มกินกันทั้งนั้น (สังเกตได้จากร้านอาหารที่ขึ้นเป็นดอกเห็ดในบ้านเรานั่นแหละครับ)
    ยิ่งเป็นช่วงเวลาพิเศษแบบปลายปีเช่นนี้เทศกาลต่าง ๆ ทั้งคริสต์มาส หรือส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่รอจ่อคิวสร้างความสนุกสนานให้กับทุกคน โดยเฉพาะการจัดงานปาร์ตี้เค้านท์ดาวน์ 5 4 3 2 1 ขอต้อนรับเข้าสู่ปี 2554 ที่ตอนนี้บางหน่วยงาน บางชุมชน บางออฟฟิตเริ่มวางแผนจัดงานปาร์ตี้กันแล้วครับ ยิ่งสำนักงานหรือหน่วยงานขนาดใหญ่ เขาถึงขนาดว่าจ้างบริษัทออแกนไนเซอร์มาจัดงานคริสต์มาสหรือส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ บางคนที่ใช้อินเตอร์เน็ตก็อาจจะเห็นว่าในช่วงปลายปีนี้มีโฆษณาของเว็บไซต์ที่เกี่ยวกับการจัดงานเลี้ยง โดยเว็บไซต์เหล่านั้นจะรวบรวมรายชื่อร้านอาหาร ร้านอุปกรณ์ให้เช่า ร้านค้าที่รับตกแต่งสถานที่ บริษัทให้เช่าเครื่องเสียง จัดไฟแสงสี บริษัทรับจัดงานแสดงในงานเลี้ยง ไม่เว้นแม้แต่การจัดหาพริตตี้สาวสวยมาสร้างบรรยากาศให้สวยงามในงานเลี้ยงครับ !!!
    เสียงดัง....ต้องไม่รบกวนคนอื่นเขา สำหรับพี่ไทยเราแล้ว รับรองไม่มีงานเลี้ยงไหนเป็นงานเลี้ยงแบบเงียบๆ นิ่งๆ โดยปราศจากเสียงดนตรีหรือเสียงเพลงหรอกครับ เพราะคนไทยเราเป็นคนเปิดเผย อยากจะให้ทั้งโลกรับรู้ว่าฉันมีความสุขแค่ไหน ดังนั้นทั้งไมค์ เครื่องขยายเสียง คาราโอเกะ MP3 VCD DVD ฯลฯ ล้วนถูกขน (บางงานถึงขนาดจ้างวงดนตรีมาเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะครับ) มาให้เลือกเปิด บรรเลง ร้องครวญกันให้ทั่วงาน ยิ่งงานสนุกสนานเท่าไร หรือดื่มกินจนได้ที่แล้ว ทั้งเสียงดนตรี เสียงพูดคุย (ตะโกนโหวกแหวก) ก็จะดังมากขึ้นเรื่อย ๆ ครับ ซึ่งถ้าหากสถานที่จัดงานของคุณมีระบบเก็บเสียงรอบทิศทาง และไม่มีเสียงดังหลุดรอดไปรบกวนเพื่อนบ้านหรือออฟฟิตอื่นๆ ก็ไม่เป็นไรครับ
    แต่หากบังเอิญว่าเสียงแห่งความสุขของพวกคุณเล็ดลอด กระจายออกไปสร้างความรำคาญให้แก่เพื่อนบ้าน เนื่องจากเขาอาจจะนอนหลับพักผ่อนหรือทำงานอยู่ ในขณะที่คุณเปิดเครื่องเสียงหรือตะโกนส่งเสียงดังทะลุทะลวงไปถึงบ้านอื่นๆ ออฟฟิตอื่นๆ หรือบางทีถึงปากซอยเลยครับ แบบนี้เพื่อนบ้านหรือคนในออฟฟิตข้างๆ เขาก็มีสิทธิเรียกตำรวจมาจับคุณในข้อหาส่งเสียงดังสร้างความเดือดร้อนรำคาญ ตามกฎหมายอาญามาตรา 370 ซึ่งมีโทษปรับ 100 บาท และหากในงานเลี้ยงของคุณมีคนทะเลาะวิวาทกันแล้วส่งเสียงดังอื้ออึงรบกวนชาวบ้านชาวเมืองล่ะก็ กฎหมายอาญามาตรา 372 ก็ให้เพิ่มโทษปรับเป็น 500 บาทเลยนะครับผม
    ทำกิจกรรมโลดโผน...จนได้รับบาดเจ็บ แค่เสียงดนตรีหรือเสียงเพลงยังไม่สนุกสนานพอครับ ทีมงานจัดปาร์ตี้ก็เลยจัดกิจกรรมตั้งแต่เหยียบลูกโป่ง ปาเป้า เล่นเก้าอี้ดนตรี ฯลฯ ไปจนถึงทดสอบความแข็งแรงของร่างกายและจิตใจด้วยกิจกรรมโลดโผนประเภทห้อยโหนโจนทะยาน ไต่ ปีน ฯลฯ สารพัดที่จะทำให้เกิดความตื่นเต้นล่ะครับ ซึ่งหากทีมงานจัดการเรื่องความปลอดภัยได้ดีพอ โดยพยายามป้องกันอุบัติเหตุทุกอย่างที่อาจจะเกิดขึ้นได้ และปล่อยให้คุณเล่นซุกซนสนุกสนานกลับกลายเป็นเด็กชั่วคราวพอหอมปากหอมคอก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่หากโชคร้ายหรือไม่ระมัดระวังพอ มีผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัสจากกิจกรรมโลดโผนโจนทะยานเหล่านั้น ทีมงานทุกคนต้องรับโทษจำคุก 3 ปี ปรับ 6,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับเลยทีเดียว

โป๊เปลือย...ต้องอยู่ในขอบเขต การจัดงานปาร์ตี้ในบางสถานที่ หรือเฉพาะกลุ่ม เช่นงานเลี้ยงรุ่น กลุ่มเพื่อนที่ทำงานเดียวกัน ที่เรียนเดียวกัน กลุ่มตระกูลเดียวกัน ซึ่งแขกส่วนใหญ่ก็มีความสนิทสนมกันเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ดังนั้นการเล่นทะลึ่งตึงตังในเรื่องการแซวแบบลามกๆ การแต่งเนื้อแต่งตัวแบบเปิดเผยนิดหน่อย ก็อาจจะสร้างความสนุกสนานครื้นเครงให้กับผู้ร่วมงานได้ แต่ถ้าหากถึงขนาดจัดโชว์โป๊เปลือยลามกอนาจารเป็นเรื่องเป็นราว แบบนี้มีความเสี่ยง ทั้งผู้จัดโชว์ ทีมงานนักแสดง ล้วนมีความผิดตาม กม.อาญามาตรา 287 กันหมดแหละครับในข้อหาความผิดเกี่ยวกับเพศ เนื่องจากมีส่วนเกี่ยวข้องในการค้าเกี่ยวกับการแสดงอวดลามกอนาจารแก่ประชาชน จำคุก 3 ปี ปรับ 6,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับครับ
    บางทีลูกน้องอยากเอาใจเจ้านายที่ทำตัวเป็นเจ้านายที่ดีมาทั้งปี ก็เลยจัดหาผู้หญิงมาให้บริการเจ้านายหรือผู้บริหารถึงที่ โดยเฉพาะการเรียกใช้บริการจากเด็กสาวอายุ 15-18 ปี ที่มักทำให้จิตใจหนุ่มแก่กระชุ่มกระชวยฟิตปึ๋งปั๋งขึ้นมาต้อนรับปีใหม่ แต่จำไว้เลยนะครับคุณผู้อ่านหรือทีมจัดงานปาร์ตี้ประเภทนี้ เพราะแม้ว่าเด็กผู้หญิงอายุ15-18 ปีจะเต็มใจมาให้บริการทางเพศในงานปาร์ตี้ของพวกคุณก็ตามที คุณก็ยังมีความผิดตามกฎหมายอาญามาตรา 283 ทวิ เนื่องจากพาบุคคลอายุ 15-18 ปีไปเพื่อการอนาจาร โทษจำคุก 5 ปี หรือปรับ 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ นอกจากนี้หากกระทำต่อเด็กอายุไม่ถึง 15 ปี โทษจำคุกเพิ่มขึ้นเป็น 7 ปี หรือปรับ 14,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับเลยนะครับผม
    นัดเดทคนโสด...ในช่วงปีใหม่ ช่วงปลายปีเช่นนี้เป็นบรรยากาศของความสุข ความสมหวังของครอบครัวครับ สำหรับคนไกลบ้านหรือคนไม่มีครอบครัวก็มักจะเห็นว่าฤดูหนาวปลายปีเช่นนี้มันช่างโหดร้ายสำหรับคนที่มีชีวิตโสดยิ่งนัก ในเมื่อโลกแห่งความเป็นจริงไม่มีคู่ครอง หรือแฟนที่จะจูงมือกันไปกินข้าวหรือท่องเที่ยวท่ามกลางบรรยากาศสุดแสนโรแมนติเช่นนี้ ก็หันหน้าเข้าหาโลกไซเบอร์ทางอินเตอร์เน็ต เพื่อมองหาคนโสดเหมือนกันออกไปฉลองปีใหม่
    ระมัดระวังสักนิดหนึ่งนะครับคุณคนโสดทั้งหลาย ไม่ต้องไปคิดไกลถึงขนาดค้นหารักแท้ แค่เพียงคุณออกไปเจอเขาหรือเธอแล้วไม่เป็นพิษเป็นภัยกับตัวเองก็ถือว่าคุณทำบุญมาเยอะแล้วครับ สิ่งที่คุณควรระวังเป็นอย่างยิ่งในเวลาที่นัดเจอ หรือนัดพบคนแปลกหน้า (แม้จะคุ้นเคยทางอินเตอร์เน็ตแล้ว) ก็คืออย่าเผลอไผลปล่อยตัวปล่อยใจไปตามอารมณ์เปลี่ยวเหงาในฤดูหนาวนะครับ เพราะมีข่าวคราวปรากฏบ่อยครั้งที่ทั้งคุณผู้หญิงคุณผู้ชายถูกปลดทรัพย์ในโรงแรม บางคนโชคร้ายถึงขนาดลงมือฆ่า บางคนแย่กว่านั้นอีกครับคือถ่ายรูปหรืออัดวีดีโอขณะที่มีกิจกรรมทางเพศกันไว้แบล็คเมล์หรือกรรโชกทรัพย์อีก แบบนี้นั่งเหงาอยู่ที่บ้านปลอดภัยกว่าเยอะครับ
    ไม่ว่าคุณจะเลือกทำกิจกรรมใดๆ ก็ตามในช่วงปลายปีเช่นนี้ ซึ่งเรามักจะนึกถึงการจัดให้มีงานเลี้ยงสังสรรค์ต่าง ๆ คุณสาวๆ ต้องระวังตัวเป็นพิเศษนะครับ เพราะปีนี้สภาพการเมือง สังคม และที่สำคัญเศรษฐกิจของเมืองไทยเรามีปัญหามากเหลือเกิน แล้วเชื่อเถอะครับว่าปัญหาพวกนี้อาจส่งผลต่อกิจกรรมการพักผ่อนหย่อนใจของคุณในช่วงปลายปีอย่างนี้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ดังนั้นระมัดระวังตัวให้ดีไม่ตกเป็นเหยื่อของใครทั้งทางร่างกาย จิตใจและความคิดเป็นดีที่สุดครับ แต่ถ้าหากคุณโชคร้ายมีเคราะห์มีโศกจากบรรดามิจฉาชีพหรือเป็นเหยื่อของพวกมารสังคมก็เรียกหาใช้บริการของกฎหมายบ้านเมืองได้ทันทีเลยครับ

ขอบคุณ อ.ประมาณฯเจ้าของกระทู้ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    เทศกาลใหนๆพี่ไทยกะเมาครับ เอานำเขาเบิ่ด บ่ว่าสิเป็นเทศกาลไทย เทศ จัดเรียบเมาแป๋อิอิอิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย มาคือมาเตือนกันช้าแถะล่ะเสี่ยว เฮาหลวมโตแล้วเด้นี่ เฮ็ดจั่งใด๋ล่ะบาดเนี่ย 5555