หัวข้อ: เลขไทย/เลขอารบิค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนห้วยค้อ เมืองพล

เลขไทย/เลขอารบิค

Happy New Year 2011
    H= happy มีสุข สนุกสนาน
    A= Advance ก้าวหน้า หาสิ่งใหม่
    P= Proud พร้อมเพรียบ เรื่องภาคภูมิใจ
    P= protect ปลอดภัยจากภยันต์
    Y= young สาวหนุ่ม อายุมั่น วรรณผ่อง
    N= normal ไม่ขัดข้องทุกสิ่งสรร
    E= easy ง่ายดานสารพัน
    W= wealth เงินทองพลันไหลเทมา
    Y= สองศูนย์หนึ่งหนึ่งให้เริงรื่น
    E= else อันสิ่งอื่นไห้สมปรารถนา
    A= aim จุดมุ่งหมาย ไกลสุดตา
    R= receivc ให้ใด้มาสมดั่งใจ

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่น้องบ้านมหาทุกท่าน นานแล้วที่ไม่ได้เข้ามาเยื่ยมยาม ถามข่าว คิดถึงครับ แต่ภารกิจ หน้าที่การงาน เป็นด่านสุดสุด....
    เริมทำงานก็หงุดหงิดตัวเองเพราะพิมพ์งาน แบบฟอร์มเขาให้ใช้ตัวเลขเป็นเลขไทย โดยส่วนตัวแล้วชอบเขียนมาก แต่เนื่องจากไม่ค่อยได้ใช้เลยขาดทักษะไป ซึ่งนับว่าสำคัญมาก คนไทยปัจจุบันเริ่มจะเขียนเลขไทยไม่ค่อยสวย และเด็กส่วนมากจะเขียนแบบผิดๆมาก น่าเป็นห่วงนะครับ ส่วนผมพยายามจะใช้ในงานมากที่สุด หากไม่มีรูปแบบอื่นบังคับ อยากให้พวกเราร่วมรณรงค์การเขียนเลขไทย ควบคู่กับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ตอนนี้ผมกำลังทำวิจัยด้านนี้ควบคู่กับการเรียนการสอนกับภาษาอื่นๆ โดยเฉพาะภาษาท้องถิ่น...ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ เพื่อสืบสานเอกลักษณ์และความเป็นไทย.....

Bump: ร่วมกันรณรงค์ใช้เลขไทย...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เห็นด้วยอย่างยิ่งจ้า และขอสนับสนุนด้วยคน จ้า ส่วนตัวปุ้ยจะทำได้หรือเปล่าน้อ แก้ยาก อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    สุดยอดเลยค่ะท่านพี่

เคยแนะนำให้เขียนเลขไทย
    โรงเีรียนเคยรณรงค์ แต่ไม่ค่อยได้ผลค่ะ

โดยเฉพาะวิชาคณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมปลายด้วยแล้ว

แป้วเลย ไปไม่เป็นค่ะ

ส่วนหนังสือของทางราชการ ทางจังหวัดรณรงค์อยู่แล้วค่ะท่านพี่

อิสระ เสรี เสมอภาค