หัวข้อ: สิ่งนี้เรียกว่าอะไร ?

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat

บ้านมหาโพสต์ สิ่งนี้เรียกว่าอะไร ?

สิ่งนี้หมู่บ้านท่านเรียกว่าหยังครับ ?
    ใช้ทำอะไร ?

สิ่งนี้เรียกว่าอะไร ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย teerapat; 18-01-2011 at 00:18. เหตุผล: แก้ไขรูปภาพ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    อยู่บ้านมีไว้ใช้สำหรับแยกระหว่างฝ้าย กับเม็ดออกจากกันครับ

เอิ้นว่า .... อิ้ว หรือ อิ้วหมากฝ้าย อิอิ แม่พาเอิ้นครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    อยู่บ้านเอิ้น "อิ้ว"ครับ เอาไว้สำหรับ บีบเม็ดฝ้ายออกจากฝ้าย มือหนึ่งยัดฝ้ายเข้าทางหลัง มือหนึ่งสิหมุนไม้เก่เด่นั่นแหล่ะ เม็ดฝ้ายสิหล่นลงทางหลัง ส่วนฝ้ายสิออกมาทางหน้า (ผ้ามีเศษฝ้ายติดอยู่) ก่อนที่สิเอาไป เขียน(กรอเป็นเส้นฝ้าย) ใส่หลอดไม้เพื่อที่จะนำไปถักทอต่อไป ผู้บ่าวสมัยก่อนกะสิไปเล่นผู้สาวตอนเขียนฝ้ายนี่หล่ะครับ
    อิ้วอีกแบบหนึ่งสิมีขนาดใหญ่ เอาไว้บีบน้ำอ้อย เอิ้นว่า อิ้วอ้อย สิเป็นไม้ประกบกันคล้ายอิ้วฝ้ายนี่แหล่ะ แต่สิเป็นทางตั้ง ยามสิอิ้วอ้อย เพิ่นสิเอางัวหรือควายเข้ามาเทียม แล้วให้ย่างเป็นวงกลม เอาต้นอ้อยใส่ระหว่างไม้อิ้ว สิได้น้ำอ้อยไหลออกมา นำไปต้ม กรอกใส่กระบอกไม้ไผ่รอให้แห้ง เคาะออกกะสิได้ ก้อนน้ำอ้อย ถือว่าเป็นภูมิปัญญาท้องถิ่น ส่วนเด็กน้อยจั่งกระผมกะสิกัดก้อนน้ำอ้อยกินอ้างกันยามไปโรงเรียน หรือใส่ห่อข้าวไปกินยามไปเลี้ยงควาย ครับผม
    /
    /
    / ตอบหลังดีเจเต็มแค่ 0.05 วินาที 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มเมืองกาญจน์; 09-01-2011 at 20:38.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เล็กจัง
    เครื่องบดปลาหมึกมั้งครับ รึว่าบดหัวใจคนหลอกลวง พะนะ 555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    เอิ๊กๆ เกิดมาจะ 40 ปีแล้วยังไม่เคยเห็นหน้าตาแบบนี้เลยจ้า
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ผู้ก่อการรัก
    เอิ๊กๆ เกิดมาจะ 40 ปีแล้วยังไม่เคยเห็นหน้าตาแบบนี้เลยจ้า
    ฮ่วย...ว่าแม่นผุสาวซ่ำน้อยแม๊ะ...บาดได๋เป็นสาวซ่ำใหญ่เน๊าะ..เอิ๊กๆ..
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูคอมจำเป็น
    ขอนแก่น&จันทบุรี
    แถวบ้านกะเอิ้น อิ้ว คือกันครับ ใช้งานกะคือข้างบนเพิ่นบอกครับ แยกฝ้ายออกจากเม็ด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    ไปหามาแต่ไสน้อครับ อิ้วนี้แหมะ ใช้แยกเมล็ดฝ้าย แยกเมล็ดนุ่นกะได้นะครับ เห็นมาแต่4-5ขวบจวบจนบาดนี้สิใกล้ครบ 5ขวบใหญ่กะบ่มีให้เห็นอีกเลย5555

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ แมงงอดน้ำ
    จอมเทียน เมืองพัทยา
    แนวนี้ทางยโสเอิ้นว่า อิ้ว เด้อจ้า การแยกในฝ้ายออกจากใยฝ้าย กะเอิ้นว่า เข็น สรุปแล้วไทยโสเอิ้นสิ่งนี้ว่า อิ้วเข็นฝ้ายจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    ทางบ้านม๋าน่อยเพิ่นเอิ้นอิ้วเข็ญฝ้ายจ้า เอาไว้แยกเมล็ดฝ้ายออกจากฝ้าย ซุมื้อนี้หายากแล้วล่ะจ้า

Tags for this Thread