หัวข้อ: มาเตรียมรับมือไม่ให้ 'สุนัขกัด' ด้วยคำแนะนำจากเรากันเถอะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

มาเตรียมรับมือไม่ให้ 'สุนัขกัด' ด้วยคำแนะนำจากเรากันเถอะ

มาเตรียมรับมือไม่ให้ 'สุนัขกัด' ด้วยคำแนะนำจากเรากันเถอะ

เชื่อมั้ยว่าในแต่ละปีที่สหรัฐฯ มีคนถูกสุนัขกัดมากกว่า 4.7 ล้านคน และ 60% เป็นเด็ก แต่เรา
    สามารถปลอดภัยจากคมเขี้ยวน้องหมาได้หากเรารู้จักรับมือ

* อย่าจ้องตาสุนัขตรงๆ อย่างนี้ถือว่า "หาเรื่อง"

* อย่าวิ่งผ่านหรือวิ่งหนีเจ้าตูบ มิเช่นนั้นอาจเกิดอาการมันเขี้ยวจนวิ่งมาไล่คุณได้

* ห้ามยุ่งกับสุนัขที่กำลังกินหรือนอนหลับอยู่เด็ดขาด ข้อนี้รวมถึงสุนัขแม่ลูกอ่อนด้วยนะ

* ถ้ามันกำลังขู่ใส่เรา อย่าตะโกน ให้ไล่อย่างใจเย็น จากนั้นก็อยู่นิ่งๆ จนกว่าสุนัขจะเป็นฝ่ายเดินหนีไปเอง

* หากถูกสุนัขโจมตี ให้หาของให้มันกัดอย่างเสื้อหรือรองเท้า แต่ถ้าล้มให้พยายามขดตัวเอาไว้แล้วเอามือปิดหน้าไม่ให้มันกัดได้

ขอขอบคุณ นิตยสาร Lisa
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ขอบคุณจ้าพี่ปุ้ยสำหรับข้อมูลดีๆ
    แพงเองบ่ถืกกันปานได๋จ้า ย้านมันแฮงจ้า
    เพราะความกลัวนี้ละจ้าสิเฮ็ดให้โดนกัดหลายเทือจ้า
    ไปเฮ็ดยึกๆยักๆ มันแฮงสิกัดเอาหลายกว่าเก่า
    ฮ่าๆๆ คนมันย้านน้อจ้าทำไงได้
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread