ประสบการณ์ความรักของแต่ละคนที่ได้พบเจอในช่วงของชีวิตนั้น ย่อมมีความรู้สึกที่แตกต่างกันบางคนก็สมหวังในรักเพียงแค่ครั้งเดียว บางคนก็อกหักซ้ำๆซากๆซึ่งก็อาจต้องลิ้มรสกับความผิดหวังหลายครั้งจนชาชินและสุดท้ายก็สมหวังในที่สุด ฮู้ไว้ว่าอ้ายฮัก (ใช่ใส่บ่าแบกหาม)ฮู้ไว้ว่าอ้ายฮัก (ใช่ใส่บ่าแบกหาม)ฮู้ไว้ว่าอ้ายฮัก (ใช่ใส่บ่าแบกหาม)

แต่ก็ยังมีอีกประเภทที่ถึงแม้จะถูกปฏิเสธต่อความรักที่เสนอไป แต่ก็ไม่ได้หมายถึงว่าเขาจะพ่ายแพ้เขาก็ยังยืนยันที่จะยอมรับความผิดหวังเก็บน้ำตาแห่งความเศร้าไว้ในซอกส่วนลึกในใจ แต่มีเงื่อนไขก็คือฉันจะบอกให้เธอได้รับรู้ว่าฉันจะเฝ้ารักและคอยห่วงใยต่อเธอเสมอไป แม้จะให้ฉันอยู่ในฐานะอะไรก็ตาม หากวันใดเธอได้พบกับความรักที่สมหวังแล้ว ฉันก็ขอเป็นพี่ชาย หรือหากเธอยังไม่มีใครจะให้ฉันเป็นตัวเลือกสุดท้ายก็ยินดีเสมอ

ไกค์เพลง ฮู้ไว้ว่าอ้ายฮัก (ใช่ใส่บ่าแบกหาม)
คำร้อง/ทำนอง thedon

[WMA]http://www.file2go.com/dl.php?fi=10s3[/WMA]

บอกไว้เด้อ..ให้ฮู้ว่าอ้ายฮักเจ้า
ยามใดใจเหงาขอเป็นเงาคอยเฝ้าเคียงกาย
หากบ่คิดเป็นแฟนอ้ายขออาสาทำหน้าที่พี่ชาย
โปรดรับรู้เอาไว้ เก็บอยู่ในใจ ของเจ้าก็พอ

อ้ายยื่นเสนอใจเจ้าไม่ตอบสนอง
ให้อ้ายเป็นตัวสำรองคนที่เท่าไหร่ก็รอ
เรียกได้ทุกเมื่อให้เจ้าโทรหายามใดใจท้อ
แค่นี้ก็คงเพียงพออ้ายขอเป็นคนคอยปลอบโยนใจ

Hook ให้ฮู้ไว้ว่าฮัก..ใช่ใส่บ่าแบกหาม
ยามใดที่มีเหตุการณ์ฉุกเฉินอ้ายจะรีบไป
ส่งผ้าเช็ดน้ำตาหรือสร้างรอยยิ้มให้เจ้าก็ได้
เผื่อวันสดใสของเจ้ามืดครึ้มหมองหม่น

บอกใจไว้เด้อให้ฮู้ว่าอ้ายคอยห่วง
แม้วันเวลาเลยล่วงสักกี่เดือนกี่ปีผ่านพ้น
จะคอยโทรถามข่าวคราวเจ้าเด้อหน้ามล
ถึงแม้ว่าเจ้าบ่สนแค่รับรู้ว่าว่ามีคนห่วงใยเจ้าเด้อ