หัวข้อ: พระคุณที่สาม

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

พระคุณที่สาม

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=KABWUDXJX4A&feature=related

พระคุณที่สาม

---เนื้อเพลงพระคุณที่สาม---

ครูบาอาจารย์ที่ท่านประทานความรู้มาให้

อบรมจิตใจให้รู้ผิดชอบชั่วดี

ก่อนจะนอนสวดมนต์อ้อนวอนทุกที

ขอกุศลบุญบารมีส่งเสริมครูนี้ให้ร่มเย็น

ครูมีบุญคุณจึงขอเทิดทูลเอาไว้เหนือเกล้า

ท่านสอนพวกเราอบรมพวกเราไม่เว้น

ท่านอุทิศไม่คิดถึงความยากเย็น

สอนจนรู้จัดเจน เฝ้าเน้น เฝ้าแนะมิได้อำพราง

* พระคุณที่สาม งดงามแจ่มใส แต่ว่าใครหนอใคร

เปรียบเปรยครูไว้ว่าเป็นเรือจ้าง

พลาดจากความจริง ยิ่งเห็นว่าผิดทาง

มีใครไหนบ้างแนะนำแนวทางอย่างครู

บุญเคยทำมาแต่งปางใด ใดเรายกให้ท่าน

ตั้งใจกราบกราน ระลึกคุณท่านกตัญญู

โรคและภัยอย่าหมายแผ้วพานคุณครู

ขอกุศลผลบุญค้ำชู ให้ครูเป็นสุขชั่วนิรันดร์...

ฝึกงาน blood bank ได้หนึ่งสัปดาห์แล้ว ยอมรับว่าเครียดจริงๆ ไข้ขึ้นกลับหอทุกวัน วันนี้ตรวจ HIV antigen อาจารย์ยุพาเอ็ดและโมโหมากๆเลย แต่หนูก็ยอมรับนะคะ ว่าหนูไม่ได้ ไม่ดี อย่างที่อาจารย์ต้องการเลย พรุ่งนี้ก็วันครู ถึงครูจะเอ็ดจะดุยังไงหนูก็รักครูนะคะ รักอาจารย์นะคะ อาจารย์จะยอมรับลูกศิษย์ไม่เก่งคนนี้หรือเปล่าหนอ

พรทิภาค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 14-01-2011 at 19:10.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขอเป็นหนึ่งกำลังใจให้นะครับ คุณอิ๊ด ทำให้ดีที่สุดครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ไม้เรียวที่หวดลงก้น ในวันที่เราไม่ทำการบ้าน มาโรงเรียนสาย อยู่ในห้องก็ซนไม่ตั้งใจเรียน วันนี้คิดถึงคุณครูทุกคนเลยครับ

เมื่อก่อน ครูบอก ครูสอน ก็คิดว่า ครูดุ ครูด่า
    โดนครูตี ก็คิดเสมอว่าครูไม่มีเหตุผล ชอบความรุ่นแรง
    ถ้าไม่มีไม้เรียวของครู ลูกศิษย์คนนี้คงไม่มีวันนี้
    คิดถึงไม้เรียวของครูจัง เทิดทูนบุญคุณครูทุกท่านค่ะ
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    มาเป็นกำลังใจให้น้องอีทจ้า..................

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ หนุ่มขี้เกี้ยม
    อย่างไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ น้องอี๊ทนะครับ เชื่อฟังครูบาอาจารย์นะดีแล้ว ยังไงก็ถือว่าผิดเป็นครูแล้วกัน แก้ตัวใหม่พี่ก็เหมือนเป็นศิษย์ ม.บูรฯเมือนกันแหละเพราะอาจาร์ที่นั่นก็มาสอนพวกพี่

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    น้องอี๊ท พรทิภา ที่คุณครูดุด่าว่ากล่าวนั้นก็อย่าได้ถือสาท่านเลย เป็นเพราะท่านอยากให้ศิษย์ทุกคนตั้งใจเรียนรู้และปฏิบัติให้ได้ดี แต่ด้วยความบกพร่องของศิษย์ทำให้ผลงานที่ออกมาไม่ได้ตามที่คุณครูท่านคาดหวังไว้ ท่านก็เอ็ดเอาบ้าง ถือว่าเป็นคำเตือนของท่าน ไม่มีครูคนใดดอกนะที่โกรธเกลียดลูกศิษย์ของตัวเอง คิดดูให้ดี ในฐานะที่เคยเป็นครู ยอมรับว่าเคยว่ากล่าวนักเรียน แต่ก็นึกสงสารอยู่ในใจ วันหลังๆมาเด็กคนนั้นก็ค่อยปรับตัวเขาตามวัย และเรียนรู้ร่วมกับเพื่อนๆได้ดี วันครู วันสำคัญหาโอกาสไปคารวะท่านเสียนะ ทุกอย่างจะดีขึ้น

:l-ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า :l-

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอกุศลผลบุญค้ำชู ให้ครูเป็นสุขชั่วนิรันดร์...

ปล...เบิ่งไปแล้วกะน้ำตาไหลไปนำหล่าเอ้ย ... เป็นอีกกำลังใจให้น้องอีท เด้อจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Tags for this Thread